9 ตอบกลับ

บ้านนี้มีเสมหะ หาใจครืดคราด มีไอนิดหน่อย กินยาหมอแล้ว ท้องเสียมีสีของยาออกมากับอึ เลยให้หยุดกินยา หมอ ใช้วิกทาเสื้อผ้าลูกแบบ บางๆๆ หัวหอมทุบใส่ผ้าขาวบางวางไว้หัวนอนลูก หายอาการดีขึ้นง่ะ แปลกสุดๆ แต่ไอมากๆๆต้องพาลูกหาหมอเฉพาะทางของเด็ก

บ้านนี้พึ่งหายเองค่ะ ยาหมอกินจนหมดก็ไม่หาย กลุ้มใจมาก เลยหันมาหาแนวสมุนไพร ชงชาตรีผลา ทุบมะขามป้อมลูกสดๆใส่อีก1ลูก ให้น้องดื่มตอนอุ่นๆ งดน้ำเย็น งดพัดลม แอร์เปิดเบาๆ 2วันก็ดีขึ้น จนหายค่ะ

ทานยาที่หมอให้มาให้ครบนะคะ​ แม่ลองศึกษาวิธีเคาะปอดจากยูทูป​ ไม่พาตาก​ลม​ปิด แอร์ตอนอาบน้ำและเปลี่ยนเพิส​ ไม่เปิดพัดลมจ่อ​ ตอนอาบน้ำเสร็จลองใช้ลูกยางค่อยๆดูดน้ำมูกออก​

ไปรพ.เลยค่ะ น้องเป็นแบบนี้เหมือนกันค่ะ ลูกของน้องเป็นแค่2วันปอดติดเชื้อเลยค่ะ ตอนนี้นอน1อาทิตแล้วยังไม่ได้ออกหมอบอกต้องนอนอีก1อาทิต น้องพึ่งเดือนนิดๆเหมือนกันค่ะ

เป็นเหมือนกันคะ มา15วันแล้ว ต้องไปพ่นยากะดูดเสมหะที่ รพ ค่อยดีขึ้น กินนามา15วันก็ไม่ดีขึ้น แนะนำไป รพ นะคะ

ควรพาไปหาหมอ ที่รพ ค่ะ ช่วงนี้โรค RSV ระบาด อาการของโรคจะคล้ายๆกับไข้หวัด คุณแม่ลองพาน้องไปตรวจที่ รพ นะคะ

ลูกเค้าก็มีอาการแบบนี้แต่ไม่มีไข้ สรุปปอดติดเชื้อ Rsv

ไปหาหมอที่เกี่ยวกับเด็กโดยตรงดีกว่าค่ะ

ควรค่ะ ถ้าน้ำมูกเยอะลงปอดอันตรายนะคะ