ไทรอยด์ตอนท้อง ดูแลตัวเองอย่างไร 🚨

📂 ไทรอยด์เป็นพิษ ต่อมไทรอยด์โต ก้อนที่ต่อมไทรอยด์ ไทรอยด์อักเสบเรื้อรัง หากไม่ได้รับการรักษาที่ถูกต้องเหมาะสม อาจเกิดอันตรายทั้งต่อคุณแม่และลูกน้อย อาทิ การแท้ง คลอดก่อนกำหนด ครรภ์เป็นพิษ รกลอกตัวก่อนกำหนด ทารกแรกเกิดน้ำหนักตัวน้อย การตายคลอด รวมทั้งภาวะผิดปกติของพัฒนาการทางร่างกายและสมองของทารก ไทรอยด์จึงเป็นอีกโรคหนึ่งที่คุณแม่ท้องควรเฝ้าระวัง ใครที่เคยมีประสบการณ์ มาบอกเล่าให้เพื่อน ๆ ฟังกันค่ะ ตอนนั้นดูแลตัวเองอย่างไรบ้าง คุณหมอรักษาอย่างไร ประสบการณ์ของคุณแม่สำคัญมาก ๆ เลยนะคะ #แชร์ประสบการณ์ #ไทรอยด์ตอนท้อง #ไตรมาส1 #ไตรมาส2 #ไตรมาส3

53 ตอบกลับ

เราเป็นไทรอยด์เป็นพิษมานานแล้วแต่พอท้องเราก็หยุดกินยา ตรวจล่าสุดมีพิษอ่อนๆไม่ต้องทานยาค่ะ ห้ามกินกะหล่ำปลี ช่วยได้เยอะค่ะ

เป็นไทรอยด์เป็นพิษค่ะ หมอให้ทานยา ptu วันละ2เม็ดเช้าและเย็นค่ะ และทานยาบำรุงครรภ์ไปด้วยค่ะ ตอนนี้ 13w แล้วค่ะ รอลุ้นต่อไปค่ะ

เป็นไทรอยด์เป็นพิษคะเป็นตั้งแต่อนุบาลจนตอนนี้รักษากินยาและกลืนแร่แต่ยังไม่หายตอนนี้กินยาอยู่4เม็ดหมอนัดทุกเดือนคะ

เป็นไทรอยด์เหมือนกันค่ะแต่ค่าเลือดปรกติหมอเลยไห้งดยาไปก่อนตอนนี้ท้อง27วีค+2 แม่ๆคนไหนคลอดแล้วน้องปรกติบ้างคะ

เป็นไทรอยด์เป็นพิษเหมือนกันค่ะท้องสองแล้วคนเเรกคลอดธรรมชาติน้อง2800ปรกติค่ะ ม้องนี้26wหมอซาวน์ก่อปรกติค่ะน้ำหนักตามเกณ

เป็นไทรอยด์ต่ำค่ะ หมอให้หยุดยาแร้ว แต่ต้องไปเจาะเลือดทุกเดือน เพื่อดูค่าไทรอยด์ค่ะ ตอนนี้ท้องได้ 20 w แร้วค่ะ

เป็นไทรอยด์ ค่ะ ตอนนี้ท้องอยู่ 6 เดือนกว่า หมอให้หยุดยา หลังคลอดหมอจะนัดอีกค่ะ กลัวจังค่ะ คอจะโตเยอะกว่าเดิม

ลูกคนแรกรู้ตัวช้ากินยาแรงน้องเป็นหัวใจลูกคนที่สองกังวนเหมือนกันตรวจเร็วเปลี่ยนยาเร็วรอรุ่นเหมือนกันค่ะ

เป็นไทรอยด์ต่ำคะ รักษาโดยทานยาตรวจเลือดทุกเดือน รักษาระดับฮอร์โมนและทานยาบำรุงครรภ์ไปด้วยคะ

เหมือนกันเลย แอบกังวน กลัวเป็นอันตรายต่อลูกน้อย

เป็นไทรอยต่ำค่ะเป็นมา5ปีแล้ว ตอนนี้ท้อง 26+แล้ว ก็กลัวๆอยู่เหมือนกัน รอลุ้นตอนคลอด กลัวมากเหมือนกัน

เหมือนกันเลยค่ะ

ตอนนี้ท้องยุวค่ะ และเป็นไทรอยด์ด้วย หมอให้ยามากินพร้อมกับยาบำรุง ตอนนี้อาการดีขึ้นมากแล้วค่ะ