ไทรอยด์ตอนท้อง ดูแลตัวเองอย่างไร 🚨

📂 ไทรอยด์เป็นพิษ ต่อมไทรอยด์โต ก้อนที่ต่อมไทรอยด์ ไทรอยด์อักเสบเรื้อรัง หากไม่ได้รับการรักษาที่ถูกต้องเหมาะสม อาจเกิดอันตรายทั้งต่อคุณแม่และลูกน้อย อาทิ การแท้ง คลอดก่อนกำหนด ครรภ์เป็นพิษ รกลอกตัวก่อนกำหนด ทารกแรกเกิดน้ำหนักตัวน้อย การตายคลอด รวมทั้งภาวะผิดปกติของพัฒนาการทางร่างกายและสมองของทารก ไทรอยด์จึงเป็นอีกโรคหนึ่งที่คุณแม่ท้องควรเฝ้าระวัง ใครที่เคยมีประสบการณ์ มาบอกเล่าให้เพื่อน ๆ ฟังกันค่ะ ตอนนั้นดูแลตัวเองอย่างไรบ้าง คุณหมอรักษาอย่างไร ประสบการณ์ของคุณแม่สำคัญมาก ๆ เลยนะคะ #แชร์ประสบการณ์ #ไทรอยด์ตอนท้อง #ไตรมาส1 #ไตรมาส2 #ไตรมาส3

53 ตอบกลับ

ตอนนี้ท้อง26สัปดาห์แล้ว คุณแม่เป็นไทรอยด์เป็นพิษ แต่ทานยาอยู่คะ มีใจสั่นบ้างนิดหน่อย แต่อย่างอื่นก็ปกติดีคะ หมอไทรอยด์นัดก็ไปทุกเดือน คุณแม่ที่เป็นไทรอยด์ก็สู้ๆนะคะ

เป็นไฮเปอไทรอยค่ะ หยุดกินยา4ปีแล้วท้อง คนแรกไม่ได้วางแผนก่อนมีน้องเลย คลอดออกมาน้องมีอาการตัวเหลือง ส่วนคนที่สองเรากินยาบำรุงก่อนจะมีน้อง คลอดออกมาปกติดีค่ะ

เราก็เป็นไทรอยด์ค่ะลูกคนที่ 2 รักษาโดยกินยาตรวจเลือดทุก 3 เดือนจนตอนนี้ท้องคนที่ 3 อีก แต่ตอนนี้คุณหมอได้หยุดการเจาะเลือด แล้วเพราะผลเลือดดีตลอดระยะเวลา 1 ปี

เป็นเนื้องอกในต่อมไทรอยด์ ไม่ต้องกินยา แต่เช็คทุกปีมาตั้งแต่คลอดลูกคนแรก ตอนนี้เริ่มท้องคนที่2 หมอว่าไม่เป็นไร เพราะผลเจาะชิ้นเนื้อยังเป็นเนื้อดีอยู่

ท้องได้ 5 เดือน เป็นไทรอยด์เป็นพิษมานานแล้วค่ะกินยาอยู่ตลอด แต่ระหว่างท้องหมอให้กินยา PTU 4เม็ดต่อวัน ลุ้นอยู่ว่าจะคลอดปกติมั้ยค่ะ

ภรรยา ผมไทรอยด์เป็นพิษเหมือนกันครับ ก็หยุดกิน มันอันตราย

เป็นก้อนที่ต่อมไทรอยด์ค่ะ ทานยารักษาประมาณปีครึ่งเจาะชิ้นเนื้อ ปกติดีค่ะ แล้วตั้งครรภ์ก็หยุดทานยาไทรอยด์ แต่ตรวจค่าไทรอยทุกๆ3เดือนค่าปกติค่ะ

เราเป็นไทรอยด์มาก่อนมีลูก พอมีลูกคนที่1เรากินยาแต่ในปริมาณต่ำ ไม่เคยขาดลูกออกมาแข็งแรงดี คนที่2ไม่ได้กินยาหมอบอกเหมือนลูกช่วยไว้ก็ออกมาปกติ

เป็นไทรอยด์เป็นพิษค่ะแต่หยุดยามาได้เกือบปีแล้วค่ะแต่หมอนัดทุกๆสองเดือนเจาะเลือดดูค่าไทรอยด์แต่ก็ปกติค่ะตอนนี้ท้องได้5เดือนแล้ว

เคยเป็นแล้วไปกลืนแร่มานานแล้วตอนนี้ไม่ได้รักษาต่อเนื่องน่าจะ3ปีแล้วค่ะที่ไม่ได้หาหมตอนนี้ตั้งครรภ์ได้5เดือนจะมีผลต่อลูกไหมค่ะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลของแม่ๆด้วยนะคะ ตอนนี้เราท้องอยู่และเป็นไทรอยด์เป็นพิษด้วยค่ะ เห็นเม้นก้สบายใจขึ้นมาหน่อยค่ะ