3 ตอบกลับ

ความเป็นจริงคือไม่ควรกินค่ะ นำ้เปล่ามีอะไรในนำ้มากกว่าที่คิด ไม่ใช่สารอาหารที่จำเป็นต่อร่างกาย และเด็กที่ได้รับนำ้มากไปก็จะเกิดภาวะขาดสารอาหารส่งผลต่อพัฒนาการระยะยาว เด็กอ่อนๆใช้สารอาหารมากเพื่อที่จะรีบเติบโต ยิ่งถ้าให้นำ้สารอาหารไม่พอก็จบเลยค่ะ

อีกอย่างคือภาวะนำ้เป็นพิษจะเกิดได้ในเด็กวัยก่อน 6 เดือนโอกาสเกิดสูงมากถ้าจะป้องกันให้ดีคือยังไม่ต้องให้ค่ะ

VIP Member

ต่ำกว่า6 เดือน ถ้าหมอไม่ได้บอกไรอย่าให้กินน้ำเปล่านะคะ เพราะในนมแม่/นมผง มีน้ำเป็นส่วนประกอบอยู่ค่อยข้างมากเลยค่ะ

6 เดือนถึงจะให้น้องกินได้ค่ะ แต่ถ้าน้องบางคนทานนมผง 100% เหมือนบางคุณหมอบอกให้ทานได้แต่ในปริมาณที่น้อยค่ะ

พอดีให้กินนมผงเลยไม่แน่ใจค่ะแม่