11 ตอบกลับ

นม/อาหารที่มีสารอาหารประเภทโปรตีนเชิงซ้อน (Complex carbohydrates) โปรตีนกระตุ้นภูมิแพ้ เช่น นมวัว นมถั่วเหลือง ถั่วลิสง แป้งสาลี ไข่ ข้าวโพด และพวกถั่วเมล็ดแห้ง รวมทั้งผลิตภัณฑ์ที่แปรรูปจากอาหารประเภทนี้ เช่น ขนมเค้ก เบเกอร์รี่ คุณแม่ควรงดก่อนนะคะ เพราะอาหารเหล่านี้ อาจทำให้ลูกเกิดอาการแพ้โปรตีนในนั้นได้ เช่น การแพ้โปรตีนในนมวัวค่ะ

ทานได้ค่ะคุณแม่ทานได้ทุกอย่างยกเว้นของหมักของดองอาหารสุกๆดิบค่ะคุณแม่หลังคลอดต้องใช้พลังงานเยอะเพราะให้นมลูกทานอาหารให้ครบ5หมู่ค่ะ

กินได้ทุกอย่างค่ะ ยกเว้น ของหมักดอง และ แองฮอล เหล้า เบียร์ แต่แนะนำให้กินสลับๆ นมวัว นมถั่วเหลือง นมอัลมอนด์ อย่ากินอะไรซ้ำๆเดิมๆ

VIP Member

หมอทำคลอดบอกให้เรากินทุกอย่างไม่ต้องกำ กินมากกว่าตอนท้อง2เท่า แต่อย่ากินพวกของหมักของดอง อะไรพวงนี้

ปกติก็กินได้นะคะ ถ้าน้องท้องเสียอาจจะเพราะน้องแพ้นมวัวค่ะ

กินได้ค่ะ ยกเว้นพวกของหมักดอง ชา กาแฟ และอาหารแสลง

แม่บ้านนี้กินนมถั่วเหลืองน้องถ่ายปกติจ้า

ดื่มนมได้ค่ะ

ดื่มได้จ้า

ดื่มได้ค่ะ