23 ตอบกลับ

VIP Member

ผลคลาดเคลื่อนเยอะเกินไปนะคะคุณแม่ แนะนำลองกลับไปศึกษาการนับอายุครรภ์ใหม่ แล้วคำนวณดูใหม่นะคะ หรือไม่คุณแม่จำวันที่ประจำเดือนมาวันแรกของครั้งล่าสุดได้ชัวร์หรือไม่ คุณแม่อาจจะนับ หรือจำผิด

จำได้ชัวร์ค่ะ และก็กรอกที่แอปนี้ด้วย แล้วมันก็คำนวนให้เองว่าได้กี่สัปดาห์แล้ว ไปฝากครั้งครั้งแรกก็บอกวันแรกของการตั้งครรภ์กับหมอ วันเดียวกันกับที่กรอกลงในแอป

VIP Member

ยึดตามที่หมอคำนวนวันกำหนดคลอดให้ตั้งแต่แรกค่ะ​ มันจะยึดตามปจด.​ แต่เวลาซาวน์แล้วได้อายุครรภ์น้อยหรือมากขึ้น​ เครื่องมันคำนวนจากขนาดน้องให้ค่ะ​ (มันจะใกลเคียงกัน)​

ตามหมอค่ะ​ เพราะอย่างเคสเรา​ ปจด.มาไม่ปกติ​ นับวันไข่ตกเหมือนคนอื่นไม่ได้​ ทราบอายุครรภ์เพราะคุณหมอซาวด์และวัดขนาดของเด็​ก​ เครื่องก็จะสามารถบอกอายุครรภ์ได้เลยค่ะ

VIP Member

ของเราในแอบกับที่หมอคำนวนตรงกันค่ะ แต่ถ้าซาวก็คาดเคลื่อนไป5-6วัน เชื่อหมอค่ะ แต่เราก็นับอายุครรภ์ตามที่หมอคำนวนน่ะค่ะ เพราะใบซาวมันห่างจากหมอคำนวนไม่เท่าไหร่ค่ะ

ยึดจากอายุครรภ์ที่หมอบอกครั้งแรกที่ฝากค่ะ ทุกครั้งที่ซาวด์บางครั้งน้องอาจจะตัวเกินเกณฑ์ไปค่ะ อย่างเราตอนนั้น 16w แต่เครื่องซาวด์ได้ 19wค่ะ

ของเราไม่ตรงกับที่ประจำเดือนขาดเลยค่ะ

ใบซาวใบแรกค่ะ บ้านนี้ก็ไม่ตรงท้องได้ 23 week แต่หมอซาวได้ 24 เนื่องจากการเจริญเติบโตของทารกในครรภ์ค่ะ

ยืดหมอค่ะ​ หมอิาจคำนวณวันประจำเดือนมาครั้งสุดท้าย​ กับเครื่องอัลตร้าซาว​ค่ะ

VIP Member

ส่วนมากเขาจะยึดใบอันตราซาวด์นะคะ่ะเคยดูในเพจของหมอค่ะ

ยึด ประจำเดือนวันแรกของปนะจำเดือนตรั้งสุดท้ายจ้า หรือLMP

ของเราตรงกับคุณหมอเลยค่ะ ใส่กำหนดคลอดตามที่คุณหมอบอก