7 ตอบกลับ

สำหรับคนท้อง สามารถทำฟันได้ค่ะ อุด ขูด ถอน แต่!! ต้องรอให้อายุครรภ์ได้ 16-24 สัปดาห์ อายุครรภ์มากกว่านี้ หรือ น้อยกว่านี้ แพทย์ทันตกรรมจะไม่ทำให้ค่ะ เนื่องจากอายุครรภ์ 4-12 สัปดาห์ บางคนมีอาการแพ้ท้อง และอายุครรภ์ตั้งแต่ 28 สัปดาห์ ขึ้นไปขนาดของท้องเราใหญ่ขึ้น ไม่สะดวกต่อการทำฟันค่ะ ปล. ถ้าอายุครรภ์ของแม่ครบ 16-24 สัปดาห์ ลองไปปรึกษากับหมอทันตกรรมดูค่ะ ถ้าอยากจะทำ หมอทันตกรรมจะเป็นคนพิจารณาให้แม่เองค่ะว่าสามารถทำอะไรได้บ้างค่ะ ( ส่วนตัวเราเองตอนนี้ท้องได้ 18 สัปดาห์ เราเพิ่งไปทำฟันมาจนเสร็จทั้งปากแล้วค่ะ เราเริ่มทำฟันตั้งแต่ท้องได้ 16 สัปดาห์ค่ะ ทยอยทำเอาค่ะ ) ☺️

ถ้าไม่มีอาการแพ้ท้องหรืออ้วก สามารถไปทำฟันได้ค่ะ ตอนเราท้องเราไม่แพ้เลยคุณหมอให้ไปทำค่ะ แต่แม่บ้านนี้ไม่ไปทำ5555 หลังคลอดมาเสียวฟันบ่อยมาก

บ้านนี้ดีหน่อยค่ะฝันผุ อนามัยส่งไปอีกอนามัยหนึ่งใกล้ๆกัน ทำฟันค่ะคุณหมอที่อนามัยตามคิว อุด ขัด ขูด แต่ถอนหลัง คลอดค่ะ

VIP Member

อายุครรภ์16สัปดาห์ขึ้นไปหมอค่อยจะให้ทำฟันค่ะ มีระยะเวลาในการทำฟันอยู่ค่ะ รอได้16สัปดาห์ค่อยปรึกษาหมอฟันก็ได้ค่ะ

บ้านนี้ฝากรัฐ เขามีบริการตรวจฟันด้วยค่ะเมื่อปีปลายปี65 ตรวจฟัน กับขูดหินปูน ถ้ามีฟันผุแล้วอยากถอนต้องรอคลอดก่อนค่ะ

เราก็ฟันผุช่วงตั้งครรภ์เหมือนกันค่ะ คุณหมอแนะนำให้ทำช่วงไตรมาส 2 ค่ะ

ทำฟันช่วง 4-6 เดือน นอกเหนือจากนั้นก็ทำหลังคลอดค่ะคุณแม่