1 ตอบกลับ

ใจเย็นๆนะคะ คุณแม่ ตัวเองไม่เคยเจาะค่ะ แต่พอทราบเรื่องธาลัสซีเมียบ้าง เท่าที่ฟังน่าจะมีโอกาสประมาณ 1 ใน 4 ที่ลูกจะเป็นโรคนะคะ ถามว่ารักษาให้หายขาดได้มั้ย มีการเปลี่ยนถ่ายไขกระดูกที่ทำได้แต่ไม่ทุกคน เดี๋ยวนี้การรักษาพัฒนาไปมาก น้องสามารถเติบโตได้เหมือนคนปกติ เพียงแต่ต้องมีการดูแลแบบต่อเนื่อง ยังไงคุณแม่คุยรายละเอียดกับคุณหมอดูอีกทีนะคะ

ขอบคุณค่ะ...ตอนนี้กลัวมาก ได้แต่ภาวนาอย่าให้ลูกเป็นเลย อย่างน้อยเป็นแค่พาหะเหมือนพ่อหรือแม่ก็ยังดี ทีแรกแฟนบอกจะไม่ให้ไปเจาะแล้วเขาบอกเกิดมาเป็นยังไงเขาก็เลี้ยง แต่คิดไปคิดมาเจาะดีกว่าจะได้รู้ผล เผื่อมีทางรักษา ยังไงก็ขอบคุณมากๆค่ะ พอได้ลองอ่านจากคอมเม้นพี่หนูก็ยังสบายใจขึ้นมาบ้าง