1 ตอบกลับ

การกระตุ้นคลอดครั้งแรกคุณหมอจะใช้วิธีการตรวจภายในค่ะแต่ไม่ใช่ทุกคนที่โดนกระตุ้นแล้วจะปวดท้องนะคะคุณแม่แต่ส่วนมากถ้าโดนกระตุ้นคลอดแล้วจะมีมูกเลือดออกมาค่ะแต่คุณแม่ก็ต้องสังเกตอาการถ้าคุณแม่ปวดท้องก็จะปวดภายใน 24 ชั่วโมงแหละค่ะไม่เกิน 2 วันแต่ถ้าคุณแม่ไม่มีอาการปวดท้องคุณหมอก็จะนัดกระตุ้นด้วยยาสอดค่ะ เพราะคุณแม่บางคนก็โดนกระตุ้นหลายครั้งค่ะบางคนครั้งแรกโดยกระตุ้นตกดึกมาคลอดน้องก็มีค่ะ คุณแม่ต้องสังเกตอาการตัวเองหลังโดนกระตุ้นนะคะ