156 ตอบกลับ

ครั้งแรกที่ไปฝากครรภ์ ตอน 9 w หมอก็เริ่มซาวด์เลยค่ะ ว่ามีถุงตั้งครรภ์ไหม หลังจากนั้นพอมีนัดกับคุณหมอ ก็ซาวด์มาตลอดเลยค่ะ

VIP Member

รพ รัฐ ครั้งเเรก 12วีค1วันค่ะ ตอนนี้20วีค1วัน ไม่เคยได้ซาวด์ วันที่27หมอนัด ว่าจะซาวด์ดูเพศจ่ายเองสิทธิบัตรทอง 400บาทค่ะ

รพ.รัฐส่วนมากก็แบบนี้แหละจ้า ปกติสุดๆ เอาตรงๆก็คือ จ่ายน้อยได้น้อย ค่ะ ถ้ารพ.เอกชน จ่ายเยอะ ก็จะได้ซาวด์บ่อยจ้า

บ้านนี้ก้อฝาก รพ.รัฐเหมือนกันค่ะ ไปฝากครั้งแรก 4 w ก้อซาวเรยค่ะ และนัดซาวซาวทุกนัด ตอนนี้13+4wแร้ว ซาวไป 6 ครั้งแร้วค่ะ

ส่วนนี้รู้ว่าท้องก่อซาวจร้า​ แต่พึ้งเจอถุงการตั้งครรภ์​1เซน​ นัดอีกที1เดือนเลยค่ะแต่ยังไม่รับฟากท้องนะค่ะ

ของเราอัลตารซาวด์ 10 week คะแต่หมอไม่ให้ดูและไม่ได้แผ่นฟิล์มมาด้วยคะ หมอแค่บอกว่าน้องมีหัวใจและดิ้นคะ

ฝากคลินิกค่ะ ซาวทุกเดือน เรายังรู้สึกว่ากว่าจะได้เห็นแต่ละเดือนนานจัง ถ้าไป รพ.รัฐ​ อกแตกตายแน่ๆเลย🤣

ใช่ค่ะแม่ 😂

บางคนเกือบคลอดยังไม่ได้อัลตร้าซาวด์เลยจ้า แม่ไปคลินิกดูก็ได้นะคะ ไปขอซาวด์เฉยๆ เสียแค่ค่าซาวด์

บ้านนี้ซาวด์ตอน 8 สัปดาห์, 12 สัปดาห์ และนัดซาวด์อีกที 20 สัปดาห์ค่ะ รพ.รัฐเหมือนกัน ใช้สิทธิประกันสังคม

แล้วแต่โรงพยาบาลมั้งคะ ของเราตอนฝากครรภ์ซาวด์1ครั้ง ดูอายุครรภ์ ครั้งที่2ตอน20weeks ซาวเ์แบบละเอียดค่ะ