1 ตอบกลับ

ค่าสารเหลืองในทารกจะขึ้นสูงสุดตอน 14 วันค่ะ ถ้าร่างกายขับไม่ทันสารเหลืองจะไปเกาะสมองทำให้ชัก มีผลต่อพัฒนาการเด็กค่ะ ลูกเราตัวเหลือง หมอเจาะเลือดดูค่าไม่เกิน ให้กลับบ้านไปกินนมแม่ เพราะนมแม่มีตัวขับสารเหลือง 7 วันหมอนัดเจาะเลือด ค่าสารเหลืองขึ้นเลยต้องนอนส่องไฟ 1คืน ถึงลดลงมาปกติ 14 วันก็ต้องเจาะเลือดตรวจใหม่ว่าสารเหลืองขึ้นอีกไหม กรณีค่าสารเหลืองเยอะต้องถ่ายเลือดนะคะ ลูกเราเหลืองถึงรู้ว่าอันตรายกว่าที่คิด