ท้อง 12 weeks กับ รังสีจาก x-ray เคลื่อนที่ พอดีเมื่อวานเข้าห้องฉุกเฉินของรพ. เตียงตรงข้ามทำการx-ray

โดยเครื่อง x ray เคลื่อนที่ พยาบาลก็ใสชุดป้องกันกันหมด ส่วนเรานอนอยู่ตรงข้าม ระยะห่าง 3-4 เมตร แบบนี้เป็นลูกในท้องจะได้รับรังสี หรือ เป็นอันตรายอะไรมั้ยคะ ลองถามหมอสูติที่ตรวจเราแล้ว แกให้คำตอบไม่เคลีย บอกว่าก็ควรหลีกเลี่ยงอะค่ะ แล้วบอกแค่ว่าถ้าคุณแม่กังวลใจแบบนี้ก็หลีกเลี่ยงการมาห้องฉุกเฉิน คือ เราไม่ได้อยากเข้ามาแต่พยาบาลเป็นคนเข็นเข้ามาเอง เครียดเลยเจอคำตอบหมอแบบนี้ ไม่ชัดเจน แถมทำให้รู้สึกแย่อีกค่ะ ปล.เข้าห้องฉุกเฉินเพราะมีเลือดออกจากช่องคลอดตอน 20.30 น.ค่ะ #ท้องแรก #ขอคำแนะนำค่ะ

1 ตอบกลับ

VIP Member

ก็อันตรายแหละค่ะ แต่โดนแค่แปปๆ และแค่ครั้งนั้นครั้งเดียว ก็ไม่น่าจะเป็นอะไรนะคะ ถ้าแม่ไม่สบายใจ ลองไปหาหมอที่คลินิคให้ซาวด์ดูน้องก็ได้ค่ะ ว่าน้องปกติไหม