3 ตอบกลับ

มีทั้งข้อดีและข้อเสียทั้งคู่เลยค่ะ อันนี้แล้วแต่เราสะดวกด้วย ส่วนตัวของเราคือให้หมอประเมินอุ้มเชิงกรานก่อนว่าสามารถคลอดเองได้มั้ย แต่หมอบอก 50/50 เราเลยเลือกผ่าแทน เพราะเสี่ยงหลายอย่างกับตัวลูก แต่ถ้าถามว่าแบบไหนเจ็บกว่ารีวิวได้แค่ของผ่าคลอดค่ะว่าเจ็บแค่ 1 วันที่คลอด วันที่ 2 แต่พยายามลุกเดินขยับตัวแล้ว ส่วนตอนผ่าก็จะมีตื่นเต้นหน่อยๆ

ถ้าคลอดได้เองแนะนำให้คลอดเองคะ ถ้าไม่มีปัญหาอะไรนะคะ

ส่วนตัวแม่ คลอดเอง จะฟื้นตัวได้เร็วกว่านะค่ะ🥰