20 ตอบกลับ

พอเข้าเดือนที่ 7 เค้าจะฝึกหายใจทางจมูกเอง เลยสะอึก บวกกับปอดเริ่มขยาย เอาง่ายๆคือฝึกหายใจเองนั่นล่ะค่ะ คือถ้าคลอดตอนสะอึกเองได้ น้องก็หายใจได้ดีและมีเปอร์เซ็นต์รอดสูง ❤

VIP Member

จริงๆ คุณหมอน่าจะแจ้งนะคะ เราหมอบอกหมดเลยว่า ช่วงเดือนนี้ แม่จะเจออะไรบ้าง ลุกจะดิ้นบ่อย ดิ้นน้อย จะสะอึก จะโก่งตัว แม่จะได้ไม่ต้องเครียด

ปกติจ้าสะอึกคือดีนะคะได้ยินมา น้องจะหายใจเก่งคะแม่ไม่ต้องกังวลจ้าบ้านนี้สะอึกบ่อยมากคะวันนึง 5-6 รอบรอบละ 5-10 นาทีได้คะ

สะอึก​นี่ดีแล้ว​คะ​ น้อง​มีพัฒนาการ​ที่​สมบูรณ์​เตรียม​ความพร้อม​ที่จะออกมาหายใจข้างนอกละคะ

เราก็ถามคุณหมอมาเหมือน หมอบอกว่าเด็กกำลังฝึกหายใจ ถ้าเป็นแบบนี้น้องแข็งแรงดีค่ะ ....😊😊

เป็น​ค่ะ น้องสะอึก กลางวัน และดึกๆ พึ่งหาคุณ​หมอ​มา หมอบอกปกติค่ะ เข้าฝึกหายใจ

ของเราจะรู้สึกกระตุ๊กๆตรงท้องน้อยนี่คือลูกสะอึกหรือป่าวคะ​ อายุครรภ์32วิคค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบคะแม่

Super Mum

การที่ทารกสะอึก คือ น้องกำลังฝึกหายใจค่ะ เพื่อที่จะออกหายใจเองข้างนอก

บ้านนี้สะอึกวันละ6-7ครั้งเลยทีแรกก้ตกใจแต่ดีแล้วค้ะน้องฝึกหายใจเอง

เวลาเค้าสะอึก เราจะรุ้สึกยังงัยคะ ตอนนี้ 28 วีค ยังแยกไม่ออกคะ

เหมือนท้องกะตุกคะ คล้ายๆๆเราสะอึกจะเป็นเฉพาะที่ แบบกะตุกถี่ๆๆหน่อยคะ