6 ตอบกลับ

คิดเหมือนกันอยู่ค่ะแม่ ว่าจะคลอดปะกัน รึ บัตรทองดี ปะกันก็ดีถ้าเรามีสำรองจ่าย บัตรทองเราเสียแค่ 30บาท คิดมากอยู่นะคะ พ่อหาเงินคนเดียว ขอลูกยังไม่ได้เตรียมของเลย

เราเสีย 30 บาท ไปเบิกประกันไม่ได้ค่ะ แต่ถ้าต่อรึมีประกันอยู่แล้ว อยู่ที่ค่าคลอดขึ้นอยู่ว่าจะเสียมากเสียน้อย แต่คนรู้จักกัน เสียค่าคลอด 20,000 กว่าๆ ค่ะ รออาทิตย์เดียวได้ตังคืนค่ะแม่

ถ้าแม่มีประกันสังคมจะใช้สิทธิ30คลอดไม่ได้ค่ะต้องใช้สิทธิประกันสังคมแล้วสำรองจ่ายก่อนแต่สามารถไปคลอดโรงบาลรัฐได้ค่ะค่อยไปเบิกคืนหลัวคลอดค่ะ

ถ้าเราใช้บัตรทอง เราก้ไปเบิกเงินค่าคลอดค่าหยุดงานที่ปะกันไม่ได้ใช่มั้ยคะ

บ้านนี้ใช้สิทบัตรทอง แล้วไปเบิกกับประกันค่าคลอดของฝ่ายชาย

บัตร30ดีกว่า ปกสต้องสำรองจ่ายค่อยไปยื่นเงินคืนที่ ปกส

ส่วนตัวนะ บัตรทองดีกว่า