37 ตอบกลับ

คือ บ้านนี้ ทำงานช่วงกลางคืนอ่ะ ลูกก็จะดิ้นน้อย จะมาดิ้นอีกทีคือ ตีสามตีสี่ นั่นคือเวลาที่เบิกงานแล้วกลับมาบ้าน ไม่ได้ทำไรแล้วถึงรับรู้ถึงการดิ้นของลูก แล้วกลางวันจะนอน มีตื่นมากินข้าวบ้าง ช่วง สายๆ กินข้าวเสร็จก็นอนต่อ ...ไม่รู้จะสังเกตุ ตอนไหนบ้าง 😣😣

เราเริ่มตอน 18 week เพราะลูกเริ่มดิ้นแล้วแต่ไม่แรง แต่ตอนอบรมพยาบาลบอกให้เริ่มตอน 22 week ยิ่งตอน 22 weekดิ้นแรงถีบเก่ง ตามจริงนั่งเฉยๆไม่ถึงครึ่งชั่วโมงด้วยซ้ำ 😁😁พอลูกดิ้น มื้อละ 6-8 ครั้งก็เดินทำนู้นนี้นั้นต่อละ ก็ถือว่าลูกดิ้นปกติ😂😂😂😂กลางคืนนี้ดิ้นจนเสียดท้อง

แต่บ้านนี้ลองนับดูค่ะว่าถึง10ครั้งไหม​ อายุครรภ์​23+4วีค​ น้องก้อดิ้นถึง10ครั้งยุ่ค่ะ​ #ขอบคุนสำหรับคำตอบนะค่ะ

บ้านนี้ 30 สัปดาห์​ หมอยังไม่ได้ให้เริ่มนับเลยค่ะ งงมากเลยแต่เรานับเองว่าวันนึงลูกดิ้นกี่ครั้ง

หมอให้เริ่มนับตอน 26 วีคค่ะ เอาแค่วันนึงเกิน 10 ครั้ง ก่อนหน้านี้ดิ้นไม่สม่ำเสมอ บางวันไม่ดิ้นเลย

หมอให้เริ่มนับ วีคที่ 28 ค่ะ แต่ช่วงนี้ลูกก็ตอดบ้าง ดิ้นบ้าง โก่งตัวตามประสาเค้าค่ะ

ขอบคุนค่ะ

บ้านนี้หมอให้นับตอนครบ 7 เดือนคะ ในสมุดสีชมพูก็ให้นับตั้งแต่ 28W ขึ้นไปคะแม่

ดิ้นแรงมากชอบดิ้นตอนดึกๆ เริ่มดิ้นตอนประมาณ4เดือนกว่า

นี่หมอให้นับตอน24weekอะคะ ปัจจุบัน27week2dayก็นับอยู่

นี่จะ24วีคแล้วค่ะหมอยังไม่บอกนับเลย​ แต่บ้านนี้ลองนับเองดูค่ะ

บ้านนี้พึ่งเริ่มนับค่ะ ตอนนี้ 26 weekแล้วค่ะ