9 ตอบกลับ

กินน้ำอุ่นให้ได้2-3ลิตร/วัน เช่นน้ำขิง หัวปลี อินทผลัม ช่วงลูกยังไม่ดูดใช้เครื่องปั้มทุก2-3ชม.น้ำนมจะน้อยช่วงแรกๆจากไม่ถึงออนก็จะเพิ่มเรื่อยๆเป็น1-2-3+ อย่าลืมปั้มทุก2-3ชม.นะคะอย่าตกรอบล่ะ อดทนเอาหน่อยช่วงแรกๆจะได้มีน้ำนมให้ลูก แม่อย่าทานพวกแป้งสาลีถั่วไข่ไก่อาหารทำจากนม วัวนะคะเดี๋ยวน้องแพ้อาหารผ่านนมจะแย่✌😇

ลูกคนแรกเราน้ำนมไม่ค่อยออกเหมือนกัน คนเฒ่าคนแก่บอกว่าให้เอาผ้าชุมน้ำร้อนรึอุ่นนวดเต้านมทุกวันแล้วกินอาหารบำรุงน้ำนมเช่น แกงหัวปลี ผัดขิง เป็นต้น เราน้ำนมมาวันที่สองไหลแรงมาก ลูกก็ไม่กินเลยคะ

ขอบคุณค่าพี่

VIP Member

บ้านนี้จ้าเป็นเหมือนกันไม่มีน้ำนม ไม่มีนมให้ลูกกิน เรากินแกงเลียงใส่หัวปลี +กับยาสมุนไพรเร่งน้ำนมที่พยาบาลให้มาจ้า หลังจากนั้นเปียกเปื้อนเสื้อเหมือนไปราดน้ำมาเรยจ้า

VIP Member

กินน้ำขิงกระตุ้นคะใช้เครื่องปั๊มนมช่วย ไม่มีเครื่องปั๊มก็บีบใส่ขวดนมคอกว้างบีบทุกนาทีไปเลยคะ หลอกร่างกายเหมือนว่าลูกดูดนม เดี๋ยวก็มีคะสู้ๆ

ปั๊มไปเรื่อยๆคะ ปั๊มลมเอากีะตุ้นทุก2ชม.นะคะ

นวดเต้านมให้แป้งนมแตกคะ กินน้ำร้อนหรืออุ่นแทนน้ำเปล่าเลยกินตลอดไม่หิวก็ต้องกินและบีบใส่ช้อนแล้วเอาหยดลงเตาถ่านคะอันโบราณหน่อยแต่ได้ผลคะ

ส่วนตัวยังไม่มีประสบการณ์ อย่างไงก็ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้น้ำนมมาไวๆจ้า😊✌️

VIP Member

กินน้ำอุ่นชั่วโมงละ2แก้วค่ะ น้ำจะเริ่มมา #สูตรพยาบาล

กินน้ำอุ่นค่ะแม่ น้ำอุ่นนวดเต้าด้วยนะคะ

ปรึกษาคลินิกนมแม่ที่รพ.รึยังคะ

รีบปรึกษาเลยค่ะ