15 ตอบกลับ

แม่ชอบที่พ่อตั้งไหมค่ะ ถ้าชอบก็โอเคค่ะ บ้านนี้แม่ตั้งชื่อน้องพอดี มีแต่คนบอกว่าแปลกไปไม่เหนมีคนตั้ง พอเพียง พอใจ น่ารักกว่า แต่ตัวพ่อบอก พอดีแหละดีแล้ว โตมาจะได้รู้จักพอดี ไม่เยอะ 😊

แม่ชอบน่ะค่ะ มโนที่แปลว่า ใจ แต่ลูกออกมาจะชอบไหม 😅

VIP Member

แงง เพื่อนล้อแน่ๆ5555 ยังเหลือเวลาค่ะ อาจมีมาอีกหลายชื่อที่ถูกใจ บ้านนี้8เดือน คิดกับพ่อมา4-5ชื่อแล้ว🤣

นี้พึ่ง 4 เดือนค่ะ แต่คุณพ่อใช้ชื่อนี้ตั้งแต่รู้ว่าท้องเลย 🤣

คุนแม่ลองบอกครอบครัวว่าจะตั้งชื่อนี้ รอฟังฟีดแบคค่ะ ครอบครัวอาจจะช่วยให้คำตอบได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

สลับกันได้มั้ยค่ะคุณพ่อ ชื่อไม่โอเคเลย จากมโน เป็น นะโม งี้น่ารักกว่าค่ะ

คุณแม่พยายามเกลี้ยกล่อมยุค่ะ 😅😅

มน(มะ-นะ) ดีกว่าไหมคะ แปลว่าใจเหมือนกัน เลี่ยงคำแสลงค่ะ

😅😅จะดีหรอคะ พูดตามตรงนะคะเพื่อนล้อเเน่นอนค่ะ

คุณแม่ก้กลัวเป็นแบบนั้นเหมือนกัน 😂

ยุคนี้ยุคบูลลี่กันค่ะ คิดให้ดีๆ

บ้านนี้ตั้งให้หลายชื่อมากเขียนใส่กระดาษเป็น20กว่าชื่อ คิดหนักมากสรุปย่าตั้งให้ง่ายเลย พลอย😂

คิดว่าความหมายไม่ค่อยดีนะคะ

พ่อบอกว่า มโนแปลว่าใจ แต่คุณแม่ก้แอบหวั่นๆ ว่าคนอื่นจะแปลไปเป็นอย่างอื่นเหมือนกันค่ะ

Super Mum

อ่านแวปแรกนึกว่า นโม

นะโม ดีกว่านะแม่

พอดี พ่อเค้าอยากให้ เป็น ม.ม้า คล้องกับคุณพ่อด้วย