10 ตอบกลับ

ค่อยๆสอนค่ะฟังบ้างไม่ฟังบ้านน้องยังเด็กมากๆต้องใจเย็นๆค่อยๆสอนบ้านนี้ถ้าเอาแต่ใจเยอะๆแม่จะดุแล้วก็แกล้งงอนน้องก็จะมาอ้อนเพราะรู้ว่าแม่ไม่พอใจแต่ก็มีบางครั้งที่เอาแต่ใจแบบไม่ลืมหูลืมตาไม่สนใจเลยทำได้อย่างเดียวคือค่อยๆสอนบอกเค้ามันจะได้เป็นการปลูกฝังไปในตัวด้วย

บ้านนี้ก็แกล้งงอนค่ะ นางเข้ามาหาจริงๆ 😂🙏🏻

ตามวัยค่ะ แม่สามารถปล่อยให้ร้องได้ เขายังไม่รู้วิธีจัดการกับอารมณ์ นั่งใกล้ๆบอกเขาว่าหยุดแล้วเรามาคุยกันนะ สอนเขา ปลอบเขาไม่เป็นไรเลย ลองใหม่ ค่อยๆทำไม่ได้ก็เอาใหม่ เก่งแล้ว ใจเย็นๆ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ11เดือน อยากทำอะไรด้วยตัวเอง ไม่ได้ดั่งใจร้อง แต่แม่ปล่อยให้ร้องเรยค่ะ พอหยุดค่อยไปกอดเขา ไม่งั้นเขาจะติดนิสัย แต่แม่ต้องอดทนด้วยนะ ใจเย็นด้วย

กอดค่ะ แต่ถ้าไม่ยอมให้กอด ก็นั่งอยู่ใกล้ๆ แล้วบอกว่า ถ้าหนูสงบแล้วเราคุยกัน เค้ากำลังทดสอบขอบเขตค่ะ ถ้าให้ทุกเรื่อง คราวนี้ก็จะร้องเพื่อให้ได้ทุกอย่างค่ะ

ค่ะ แม่ลองอ่านบทความของคุณหมอประเสริฐ / คุณหมอเสาวภานะคะ ช่วยได้เยอะเลยค่ะ แต่ก่อนอื่นเวลาลูกงองแง เราต้องยิ่งใจเย็นนะคะ ต้องคุมตัวเองก่อน แต่ก็ทำยาก ค่อยๆค่ะ ทางนี้ก็หลุดบ่อย

เป็นไปตามช่วงวัยค่ะ เดี๋ยวจะหนักขึ้นเรื่อยๆ😅 แม่หาข้อมูลจากกูเกิ้ลค่ะ หรือตามเพจหมอเด็ก มีคำแนะนำดีๆเยอะเลย

รับมือกันไปยาวๆเลยค่ะแม่ เหมือนเห็นตัวเองในตอนเด็ก 😂

น้องเดินได้แล้วนะคะ 11 เดือน เวลาหงุดหงิดจะลงไปนั่งเเละก็ถีบแข้งถีบขาร้องๆๆ

ไม่ต้องตามใจค่ะบ้านนี้ก็เป็นทำเป็นไม่สนใจเดียวก็หยุดร้องค่ะ

ตามวัยค่ะ

📌📌

📌