6 ตอบกลับ

กินนมแม่เยอะๆค่ะ สารเหลืองขับออกทางฉี่กับอึ อย่าให้น้ำเปล่านะคะ ไม่มีผลอะไร แถมทำให้เด็กอิ่มน้ำ แทนที่จะอิ่มนมแม่ ในนมแม่มีน้ำเป็นส่วนประกอบอยู่แล้วค่ะ ไม่ต้องให้น้ำเพิ่ม ไม่ต้องกลัวจะขาดน้ำ การสะอึกก็ปกติของเด็กที่โดนกระเพาะอาหารเบียดกระบังลม ไม่ใช่หิวน้ำหรือขาดน้ำค่ะ

อายุยังไม่ถึง6เดือนไม่ควรป้อนน้ำนะคะ ให้ทานนมเพื่อขับสารเหลืองค่ะ ช่วงนี้ค่าฝุ่นเยอะถ้าไม่สะดวกพาออกรับเเสงแดดก็ส่องไฟอ่านหนังสือค่ะหาผ้าปิดตาน้องไว้ อันนี้หมอแนะนำมานะคะลูกเราเคยมีค่าตัวเหลืองทำตามคำแนะนำหมอก็ค่าลงกลับมาปกติโดยไม่ต้องเข้าตู้ส่องไฟค่ะ

ก่อนอื่น พาไปหาหมอก่อนค่ะ ไปวัดค่าเหลือง ว่าอยู่ในเกณฑ์ผิดปกติหรือเปล่า เพราะหากผิดปกติก็มีความจำเป็นที่ต้องรักษาในรพ.ก่อนค่ะ แต่ถ้าอยู่ในเกณฑ์ปกติ คือต้องให้น้องทานนมแม่ค่ะ แล้วจะค่อยๆดีขึ้น

ทานนมแม่เยอะๆค่ะ พาน้องตากแดดช่วงเช้าๆ ตาเป็นอวัยวะที่หายเหลืองช้าที่สุด

กินน้ำเยอะๆค่ะพาน้องตากแดดตอนเช้าลูกเราก็เคยเป็นวิธีนี้ได้ผลค่ะ

เด็กอายุน้อยกว่า6เดือนห้ามทานน้ำนะคะ มีเด็กมากมายที่ทานแล้วชักเพราะเกลือแร่ต่ำ อย่าแตะนำอะไรผิดๆให้คนอื่นเขา

VIP Member

กินน้ำเยอะๆจ้า

เด็กก่อน6เดือนห้ามดื่มน้ำค่ะ