13 ตอบกลับ

ปัญหาโรคแตกของคุณแม่คะ😀ทารก1-3 เดือนเป็นกันทุกคนคะ มีหลายสาเหตุ ต้องคอยสังเกตุว่าเกิดจากอะไร เราเรียกว่าโคลิกคะ มีหลายสาเหตุ เสียงดัง สว่าง ท้องอืด. ลูกสาวเราเป็นเพราะท้องอืด เราจะจับเขาเร่อหลังกินนม 30 นาที เอาแบบให้เกลี้ยงท้องเลย ว่างก็บริหาร ลำไส้ ปั่นจักรยานอากาศ แค่1 อาทิตย์หายคะ เวลานอนห้องเงียบ ไฟสลัว ห่อตัวเขาไว้

อาการโคลิคคะแม่ น้องบ้านนี้ก็เป็นร้องเวลาเดิมทุกวัน วันละหลายชั่วโมง พึ่งจะหยุดตอน4เดือนกว่าๆเกือบ5เดือนเองคะะ.

เดียวก้อหายเองจ้า แล้วแต่เด็กบางคน บางคนหายเร็วหายช้าค่ะแม่.

กินนมเสร็จจับเรอมั้ยคะแม่ ถ้าสบายท้องแล้วยังงอแงก็ปกติค่ะ จะเหนื่อยแบบนี้ถึง4เดือนก็หายไปเองค่ะ ทนหน่อย

ของเราก้อเป็นเหมือนกันจ้าา.ทุกวันร้องจนกลั้นไม่มีเสียงเลย(ลส)ต้องช่วยกันอุ้มพาดบ่า

อาการโคริคค่ะแม่ลูกบ้านนี้เป็นแค่อาทิตย์กว่าๆๆค่ะเปิดเคลื่อนในยูทูปให้ฟังจ้าแม่

ที่บ้านเรียกว่าโคลิคค่ะ ลูกคนแรกก็เป็น ช่วงเวลานี้แหละค่ะ พอเขาเ3เดือนก็หายเอง

โคลิกค่ะแม่ เราก็เคยผ่านจุดนั้นมาแล้ว เดี๋ยวผ่าน2-3เดือนไปก็ดีขึ้นค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะช่วง2เดือน พอใกล้เข้าเดือนที่3ก็หายค่ะ

โคลิคจ้าแม่ลองเปิดคลื่นเสียงช่วยลดอาการโคลิคดูนะคะ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะเเม่ อุ้นวนจนน่องแข็งเลยทีเดียว😂