61 ตอบกลับ

ทีมมกราค่ะ ฉีด AZ มาแล้ว 2 เข็ม คุณหมอแนะนำให้ฉีดแต่ก็ไม่ได้บังคับใดๆ หลังฉีดแล้ว ก็ยังคงกำชับให้ดูแลตัวเองอย่าติดเชื้อช่วงคลอด เพราะ คชจ ทำคลอดจะสูงขึ้นเท่าตัว และมีความเสี่ยงแม่และเด็กค่ะ หมอแกพูดแค่นี้ไม่บังคับใดๆ

ถ้าเสี่ยงไม่มีใครเขาอยากฉีดหรอกเพราะทำให้ลูกตาย คนที่เสียใจคือแม่ไม่ใช่พยาบาล พยาบาลพูดแบบนั้นเหมือนพยาบาลอุ้มท้องแทนเลยจ้า #ทีมไม่ฉีดรอคลอดก่อนค่อยฉีด

จิงค่ะ เราก็ไม่ฉีดนะหลังคลอดถึงฉีดทีมกรกฎา

บ้านนี้หมอไม่บังคับค่ะ แต่คลีนิคก่อนหน้าหมอบอกว่าถ้าไม่ฉีด จะไม่ทำคลอดให้ นี่ก็บอกหมอเลยค่ะว่าแล้วแต่ แล้วเราก็เปลี่ยนคลีนิค เข้าใจหัวอกของคุณแม่นะคะ คลอดก่อนค่อยฉีดก็ได้ค่ะแม่

ทีมมกราคมเหมือนกันจ้า เเต่ฉีดเข็มเเรกเเล้ว แอคต้า +ไฟเซอร์ เข็มเเรกลูกดิ้นสู้วัคซีนดีมาค่ะ ตอนเเรกกังวลมาก ปรึกษากับคุณเเฟน สรุปเเล้วคือตกลงว่าจะฉีด รอลุ้นเข็ม2 จ้า กังวลเช่นกัน

แอคต้าเเรงมากจ้า ปวดตัวนอนไม่ได้ทั้งคืน ตื่นกินน้ำทุกๆ1 ชม ทั้งคืนเลย มีไข้นิดๆ

ทีมมกราคม ไม่ได้ฉีดวัคซีนคะ หลังคลอดค่อยว่ากัน พยาบาลที่นี่ก็บ่นบ้างแต่ไม่ได้ว่าอะไรนะคะ เราก็รักลูกเรา ถ้าฉีดแล้ว เป็นอะไรขึ้นมาก็ไม่มีใครมานั่งเสียใจกับเรา 🥰

โชคดีหน่อยค่ะ รพ.ที่ฝากท้องไม่ได้บังคับแล้วแต่แม่เพราะว่าตอนคลอดก้อต้องตรวจเชื้อโควิดก่อนยุแล้วแต่หมอก้อบอกต้องดูแลตัวเองดีๆหน่อยหลีกเลี่ยงที่แออัด

บ้านนี้ก็ยังไม่ฉีดค่ะรอคลอดก่อนคุณหมอไม่ได้บังคับเปนอะไรขึ้นมาไม่มีใครรับผิดชอบคนที่ฉีดครบเเล้วยังติดโควิคเลยดูเเลตัวเองดีๆก็พอคะ #ทีมมกราคม

VIP Member

ทีมเมษาค่ะ ฉีดไปแล้ว1เข็ม เข็ม2 วันที่27 ธ.ค. นี้ค่ะ ตอนแรกก็กังวลเหมือนกันนะคะ แต่พอฉีดแล้วคือปกติมากค่ะ ไม่ปวด ไม่ไข้เลย ตัวเล็กก็ดิ้นดีมากค่ะ

ฉีดแล้ว2เข็มค่ะ ไม่มีผลข้างเคียงอะไรมาก มีผื่นคันผื่นแพ้ขึ้นได้ประมาณเดือนนึงแล้วหายไปค่ะ แต่ถ้าใกล้คลอดแล้ว รอหลังคลอดก็ได้ค่ะ

กำหนดวันเดียวกันเลยค่ะ แต่แม่บ้านนี้ ฉีดครบ 2 เข็มแล้วค่ะ สูตรไขว้ เข็มแรก SV เข็ม 2 AZ ค่ะ น้องดิ้นปกติ แม่ฉีดตั้งแต่ อายุครรภ์ 5 เดือน ค่ะ