19 ตอบกลับ

ขวบกับเกือบจะ2 เดือน หนัก 9.2 โล สูง 74 เองค่ะ แค่เค้าแข็งแรงก็พอค่ะ อย่าสนคำพูดคนอื่นเยอะ สรีระเด็กก็ขึ้นอยู่กับพันธุกรรมด้วย พ่อแม่ตัวเล็กจะให้ลูกสูงใหญ่ก็ไม่ใช่ค่ะ เด็กบางคนช่วงขวบ-2ขวบ น้ำหนักไม่ถึง 10 โลก็มีเยอะแยะค่ะ เอาแค่เค้าแข็งแรง เลี้ยงง่าย อารมณ์ดีก็ดีมากๆแล้วค่ะ

เดินเก่งมากค่ะ ถอยหลังขึ้นลงบันได พื้นต่างระดับได้ เริ่มจะวิ่งแล้วแม่เพลียมากค่ะ

ลูกเรา1ขวบ6เดือนหนัก9.7 สูง77ตัวเล็นเหมือนกันคะเเต่เเข็งเเรงซนมากพุดเก่งด้วยจร้า

ช่วงวัยน้องใช้พลังงานเยอะ น้ำหนักขึ้นช้า น้ำหนักน้อย ว่าแต่ลูกแข็งแรงพอค่ะ

บ้านนี้ก็มีคนบอกตัวเล็กคะแต่ไห้เขาอุ้มดูน้องหนักแก่น 2ขวบ4เดือนหนัก 15 สูง96

หลานที่บ้านตอน3ขวบหนักแค่8กิโลเองค่ะ ปัจจุบันกำลังจะ5ขวบหนัก12กิโล

ไม่เล็กนะคะ ตามเส้นกราฟสมุดชมพูเลย อย่าไปสนใจคนอื่นมันมากค่ะ

ลูกชายอายุ1ปี8เดือน พูดช้า พูดแต่ อะ แอะ ต้องทำไงให้ลูกพูดได้ค่ะ

ได้ให้น้องดูโทรศัพท์,โทรทัศน์ไหมค่ะ

1 ขวบ 6 เดือน 24 วัน 11.2 โล สูง 85 ซม . พูดเก่งมากคับ

บ้านนี้ก็โดนทักค่ะ แต่น้ำหนักก็ตามเกณฑ์

น้องบ้านนี้ 3เดือน10วัน 7 โลแล้วค่าแม่😅