2 ตอบกลับ

เป็นเหมือนกันค่ะ เดือนเดียวน้ำหนักขึ้น4 โล จับตรวจเบาหวาน แนะนำคุมอาหารตั้งแต่ก่อนตรวจไปนะคะ. งดน้ำหวาน งดแป้งเบเกอรี่ งดข้าวเหนียว ลดปริมาณข้าวเพิ่มโปรตีนกับผัก. วันที่นัดตรวจหลังกินน้ำตาลปนะนำแม่เดินไปเดินมาออกกำลังกายเผาพลาญนะคะ. เราชะล่าใจ. ตรวจรอบสองนั่งเล่นโทรศัพท์รอเวลาตรวจเลือด สุดท้ายค่าเลือดไม่ผ่านเกินเกณฑ์ไปนิดนึง หมอก็ตีว่าเป็นเบาหวานแล้ว เริ่มคุมอาหารกับเจาะนิ้วตรวจน้ำตาลที่บ้าน ตั้งแต่ 28 วีค ตอนนี้ 33 วีคแล้วค่ะ

ลองดูค่ะ. งดหวาน งดขนมปัง เน้นเนื้อเน้นผักไปก่อน. สู้ๆค่ะ

📌