45 ตอบกลับ

บ้านนี้ก็ตัวเหลืองค่ะสงสารลูกนอนร้องไห้ทั้งคืนเลยค่ะ อบ1คืน บวกกับให้กินนมเยอะๆค่าตัวเหลืองลดลงค่ะ แต่หมอบอกว่าตรวจเลือดน้องไม่ครบ โดนเจาะเพิ่มอีกเข็ม โดนเจาะทั้งหมด3เข็มมือ2ข้างบวมเขียว ที่ข้อพับแขนอีกเข็ม

คืนเดียวคะบ้านนี้ ค่าเหลือง 12.7 หมอเอา12 เช้ามาเหลือ7 แม่แอบหยอดน้ำให้กินนิดๆ ทำน้องพลิกตัวบ่อยๆ แม่แอบอุ้มออกมาเพราะคิดถึงอยากให้น้องเข้าเต้า สงสารนะคะแม่ร้องไห้หนักมากๆ แต่ต้องอดทนและผ่านไปด้วยดี

แม่ให้น้องกินนมแม่เยอะๆค่ะ นมแม่ช่วยได้ ลูกชายคนโตก็อบ3-4วัน ตอนแรกพยาบาลไม่ให้แม่เข้าไปดู พอวันที่5หมอบอกให้แม่เอาน้องเข้าเต้า พอพรุ่งนี้ก็กลับบ้านได้เลย ค่าตัวเหลืองดีขึ้นมาก

บ้านนี้คลอดยังไม่ถึง48 ชม. หมอให้เข้าตู้อบเพราะตัวเหลืองเนื่องจากแม่น้ำนมยังไม่มา ได้อบ 1 คืนค่ะ แม่พยายามให้น้องเข้าเต้าเยอะๆ ร่างกายจะได้ขับสารเหลืองออกมาค่ะ

ไม่ต้องกังวลนะคะ บ้านนี้ค่าตัวเหลือง 14.5 อบ 2 วันเช่นกันคะ หลังจากอบ ค่าลดลงเหลือ 8 คะ ต้องให้นมน้องเยอะๆนะคะ ถ้านมเต้าไม่พอ สลับกับนมผงได้คะ บ้านนี้น้องแน่นมากคะ

บ้านนี้ก็ค่าตัวเหลือง13ค่ะคุณหมอให้อบคืนนึงก็กลับบ้านได้ค่ะ คุณหมอบอกไม่อันตรายค่ะ เป็นปกติของเด็กแรกเกิดถึง1เดือนค่ะ แต่ที่อบแค่อยากให้น้องแข็งแรงค่ะ

ไม่ต้องกังวลนะคะ..ให้น้องทานนมบ่อยๆคะ..น้องจะฉี่แหละถ่ายสารเหลืองออกมาทางอุจระปัสวะคะ..แล้วก็หาย..ลูกคนโตเราอบ3-4วันจำไม่ได้แล้ว..ตอนนี้โตจะ5ขวบแล้วคะ..😊😊

ตัวเหลืองเหมือนกันคะ ตอนนี้จะสี่เดือนแล้วหมอบอกจะถ่ายออกมาทางอึกับฉี่

VIP Member

ไม่ต้องกังวลค่ะแม่พยายามให้น้องเข้าเต้าบ่อยๆนะคะช่วยได้ค่ะ พึ่งจะผ่านมาเหมือนกันค่ะ แม่นี่ร้องไห้แทนลูกเลยค่ะแต่ก้ผ่านไปได้ด้วยดี สู้ๆนะค่ะ

เหมือนกันเลยค่ะ แต่ไม่รู้ค่ารู้แต่ตัวเหลืองคุณแม่นอนไม่หลับเลยค่ะ กลัวลูกกับบ้านไม่พร้อมแม่ อีแม่ใจจะขาดทนเห็นลูกชายแจะเลือดแล้วเจ็บแทน

บ้านนี้เกือบไปค่ะ​ วัดได้​ 14​ หมอบอกเจาะเลือดตรวจอีกที​ สรุปให้กลับได้ไม่ต้องอบ​ แต่ให้เพิ่มเรื่องการกินนมแม่เยอะๆ