5 ตอบกลับ

ตามเม้นบนๆเลยค่ะ ตรวจนิฟเจาะเลือดแม่ไปตรวจดูโครโมโซมลูกค่ะ จะรู้ทั้งเพศและความผิดปกติของโครโมโซม ส่วน MFM ดูโครงสร้างอวัยวะทั้งภายนอกภายในโดยละเอียด ดูความหนาต้นคอว่าเสี่ยงเป็นดาวน์ไหม ดูปากแหว่งเพดานโหว่ สมอง ปอด หัวใจ นิ้วมือเท้า และอื่นๆค่ะ บ้านนี้รพ.ให้ตรวจทั้งสองอย่างค่ะ

นิพเจาะเลือดเพื่อเช็คโครโมโซมค่ะ MFM จะเน้นการตรวจโครงสร้างอวัยวะของทารก เพื่อดูความผิดปกติ หรือความพิการแต่กำเนิด ตลอดจนตรวจความสมบูรณ์ของรก และหลอดเลือดของทารก

ตรวจดาวน์ทำได้จากทั้งนิพและ MFM ค่ะ ถ้านิพก็จะรู้จากผลโครโมโซม คือเด็กดาวน์จะมีโครโมโซมเกินมาค่ะ ถ้า MFM จะตรวจจากความหนาของคอค่ะ เด็กดาวน์คอจะหนากว่าปกติมาก

ตรวจNIFT คือตรวจจากเลือดเช็คโครโมโซมค่ะ ใช้ตรวจดาวน์ซินโดรม เพศ หรือโรคอื่นๆ มี2แบบ ส่วนอีกอันคือเป็นแค่การซาวด์ แสกนดูโครงสร้างอวัยวะค่ะ

ต่างกันค่ะ บ้านนี้ตรวจดาวน์ซินโดรมแบบคัดกรองเบื้องต้น แล้วซาว MFM เพื่อดูความสมบูรณ์ของอวัยวะลูกอีกทีค่ะ ค่าใช้จ่ายไม่สูงค่ะ

ใช่ค่ะแม่อันไหนสามารถลดค่าใช้จ่ายได้ก็ลดค่ะ เพราะต้องใช้เงินอีกเยอะเลย 😊😊

ต่างค่ะทำแล้วทั้ง2