23 ตอบกลับ

ต้องงดทุกอย่างที่กินไปแล้วเปลี่ยนเป็นน้ำตาลค่ะ เช่น เบเกอรี่ ข้าวขาว ให้หันมากินข้าวไรซ์แทน ของหวานงดไปเลยค่ะแม่ แต่ถ้าจะให้น้ำตาลลดชัวร์ๆ ต้องกินพวกอาหารคลีนค่ะแม่ บ้านนี้เป็นมาแล้วลูกคนแรกด้วย ไม่มีประสบการณ์ 6 เดือนนัดเจาะทุก 2 สัปดาห์หลัง 8 เดือนไปนัดเจาะทุกอาทิตย์เจาะจนพรุน จนชินค่ะแม่

พยายามลดขนมหวานของหวานทุกชนิทค่ะ เลือกกินค่ะช่วยได้ถ้าแม่ชอบของหวานอะไรหวานขนม ทุกอย่างทำให้แม่มีโอกาสเป็นเบาหวานได้ค่ะ ถ้าตรวจแล้วอาจเจอ ปรับเปลี่ยนการกิน

ก่อนตรวจให้งดพวกของหวานสัก2-3วันนะคะ น้ำตาลจะได้ไม่ค้าง อะไรที่หวานๆให้งดเลย ผลไม้แนะนำให้ทานฝรั่งแอปเปิ้ล จะช่วยลดน้ำตาลได้ค่ะ

บ้านนี้ก็โดนจ้า แต่ก็กินปกติก่อนไปตรวจแต่ลดของหวานลงเท่านั้นค่ะ ตอนนี้ 36 w+5 น้ำหนักน้องอยู่ที่ 2,800 กรัม แล้วค่ะ

บ้านนี้ 31w น้อนหนัก 2460 แล้วค่ะ หมอบอกตัวใหญ่อยู่นะแม่ 😣ตรวจตอน27wไม่เจอเบาหวาน รอบนี้หมอเลยนัดตรวจใหม่อีกรอบค่า

บ้านนี้32w 1700 เองค่ะหมอบอกน้องตัวเล็กแต่น้ำหนักอยู่ในเกณฑ์ค่ะ เครียดอยู่ว่าตอนคลอดน้องจะได้เข้าเครื่องอบ

32 6 2,255กรัมของเค้า แต่ไม่ได้ตรวจตรวจคัดกรองเบาหวาน แค่น้องตัวโตกว่าเกรณฑ์

เหมือนกันเลยค่ะ หมอว่าน้ำหนักตัวลูกเกินเกณฑ์ แอบกังวลอยู่เหมือนกันค่ะ

VIP Member

เราจะ 36 วีคแล้ว น้ำหนักน้องยังปค่ 2,000 อยู่เลย 🤣 ที่เหลือลงแม่หมด

บ้านนี้ 32วีค น้ำหนักเจ้าตัวเล็ก 2450 แต่หมอบอกน้ำหนักลูกปกติค่ะ