1 ตอบกลับ

เตรียมยาลดไข้ บ้านนี้กินซาร่า แจ้งอายุ น้ำหนักลูกเภสัชฯ จะเขียนปริมาณยาให้ เราซื้อเจลลดไข้มาด้วย เอาไว้แปะหัวแปะหลังไข้ลงไว ทำกิจวัตรประจำวันตามปกติ อาบน้ำสระผม มีไข้ต่ำกินยาเช็ดตัว ใส่เสื้อผ้าบาง ๆ งดใส่กางเกง ใส่แต่เสื้อกล้ามได้เลย เอาผ้าชุบน้ำบิดหมาด ๆ หมั่นวางซับบนหัว หลัง ข้อพับ แต่ถ้าไข้ 38.5 ขึ้นไปรีบจับอาบน้ำสระผม น้ำไม่อุ่นไม่เย็น เช็ดตัวร่วมด้วยก็ได้ 20-30 นาทีไข้ไม่ลดรีบพาหาหมอเดี๋ยวช็อก วิธีเช็ดตัวในยูทูปมีสอน กลั้นใจเช็ดแรงหน่อยถูให้แดงเปิดรูขุมขนจะลงไว (พยาบาลเช็ดแบบนี้แหละ)

ขอบคุณค่ะแม่