6 ตอบกลับ

เอาจริง​ ๆ​ มันอยู่ที่ปริมาณ​ด้วยว่าให้น้องกินกี่ออนซ์​ และถ้าเป็นนมตัวที่ถูกกับน้องน้ำหนักก็จะขึ้นดีอยู่แล้วแต่ก็ไม่เท่านมแม่ค่ะ​ ลองพยายามปั๊มนมแม่ดูบ่อย​ ๆ​ ก็ได้ค่ะ​ เผื่อนมแม่จะเยอะขึ้น​ นมแม่นี่แหละน้ำหนักน้องขึ้นดีสุดแล้วเพราะมันย่อยง่าย

TapFluencer

เด็กแรกเกิดจะแหวะเป็นเรื่องปกติเพราะกล้ามเนื้อหูรูดยังทำงานได้ไม่ดีค่ะ แม่ป้อนนมแล้วจับน้องนอนหัวสูงไปสักพักก่อนนะคะ ถ้าน้องยังอึดีคิดว่าไม่ได้มีปัญหากับนมที่กินอยู่ค่ะ

TapFluencer

แหวะนมคือน้องกินเยอะไปนะคะ ไม่เกี่ยวกับยี่ห้อนม แม่ควรลดปริมาณต่อครั้งลง เด็กไม่ถึงเดือนครั้งละ 1-1.5 ออนซ์ ทุก 2 ชม. ร้องกินก็ให้หาอย่างอื่นดึงความสนใจค่ะ แหว่ะบ่อยๆไม่ค่อยดี

ลูกเราก็แหวะค่ะแต่น้ำหนักน้องขึ้นดีอยู่กินนมแม่ เสริมนมผงบ้างตอนน้ำนมไม่พอ ตอนนี้ให้ลูกทานเอ็นฟากล่องสีทองเสริมอยู่ค่ะโอเคยุ่นะคะ

ที่บ้านทาน นมแนนสูตร1 ตอนคลอด2650 ครบ1เดือน 4300 แล้ว ขับถ่ายดี ไม่บ่อยเกินคะ

แม่ให้นมน้องกี่ออนซ์ต่อมื้อคะ

2-3ออนซ์ค่ะเคยลดปริมาณลงแต่น้องก็ร้องกินตลอดเลยค่ะ