13 ตอบกลับ

ไม่ได้นะจร้า นมแม่ที่ปั้มแล้ว ควรให้น้องกินให้หมดใน 1 วัน ถ้าไม่หมดเหลือไม่เยอะ ควรแช่ ช่องธรรมดาจร้า และให้กินให้หมด ห้ามทิ้งไวหลาย ช.ม หรือ เอาไปแช่ช่องแข็งแล้ว เอามาให้ใหม่ ไม่ควรเอากับไปแช่และเอามาให้น้องกินอีกไม่ดีนะจร้า ถ้าแช่แล้ว เอาออกมาแล้วควรให้น้องกินให้หมดจะดีกว่า ถ้าไม่หมดทิ้งไปเลยจร้า แนะนำนะจร้า คุณแม่ควรปั้มนมใส่ขวดนม ปริมาณ น้อยๆไม่ต้องเยอะมากสังเกตุว่าน้องกินประมานไหนแล้วหมดและอิ่มให้ปั้มประมานนั้นจร้า 😊

ถ้าปั๊มแล้ว ฟรีซแล้ว ละลายแล้ว ออกจากตู้เย็นแล้ว กินไม่หมด ทิ้งค่ะ แต่ถ้าละลายและอยูทในตู้เย็นได้ ไม่เกิน 24 ชั่วโมง ถ้าเกินก็ทิ้งค่ะ

VIP Member

แล้วถ้าเราปั้มนมรอบแรกได้น้อย เราปั้มรอบใหม่ สามารถเอามาเทใส่ถุงเดิมที่ใส่ นมรอบแรกได้ไหมค่ะ ก่อนแช่เเข็ง

แช่ตู้ธรรมได้แต่ครบ24ชั่วโมงไม่ได้ค่ะ ถ้านมยังไม่ได้แช่แข็งนะค่ะ ถ้าแช่ฟรีดแล้วไม่ได้ค่ะ

ไม่ได้ค่ะ นมที่แช่มาแล้วละลายแล้วก็คือกินให้หมดถ้าไม่หมดก็ทิ้งค่ะ ไม่นำกลับมาแช่ใหม่

นมที่ละลายแล้วลูกทานไม่หมดไม่ควรเอากลับไปแช่แข็งอีกคะ น้องอาจท้องเสียได้คะ

ละลายนมแม่ที่แช่เเข็งยังงัยค่ะ

แช่น้ำปกติก็ได้คะแต่ไม่เวฟนะคะ หรือไม่ก็เอามาพักไว้ช่องแช่เย็นธรรมดาคืนนึ่งก่อนก็ได้คะ แต่บ้านนี้ทำอย่างแรกคะไวดีน้องทานจะไม่เย็นมากคะ

VIP Member

ไม่ได้คะเดียวน้องท้องเสียคะ

จ้าแม่

VIP Member

ไม่ได้จ้าแม่