20 ตอบกลับ

ทำตามสมุดสีชมพูค่ะ หรือให้หมอประเมิณก่อนว่ากินได้ไหม อย่าเชื่อคนอื่นเพราะเด็กแต่ละคนการย่อยทำได้ไม่เท่ากัน มีข่าวเด็กทารกโดนตัดลำไส้เยอะมากนะคะ ลองหาอ่านดู ไอที่ว่าลูกท้องร้องหลังกินนม มันคืออาการกำลังย่อยนมค่ะ ไม่ใช่หิว เป็นแม่คนแล้วต้องศึกษาหาอ่านเยอะๆนะ

ป้อนได้ค่ะบ้านนี้ก็ป้อนน้องตอน3เดือนค่ะ แต่อย่าไห้น้องทานเยอะน่ะค่ะแลกๆแต่ถ้าน้องทานแล้วไม่เป็นไรก็ค่อยๆปรับขึ้นไปเรื่อยๆค่ะ

เหมือนกันค่ะแม่

ทำไมถึงอยากให้เขาทานข้าวหรือซีรีแล็ตคะ ถ้าจะให้น้องทานอะไรควรปรึกษาหมอนะคะ แต่หมอบอกให้ทานอาหารเสริมได้หลังเด็กหกเดือนนะคะ

น้องกินนมบ่อยมาก แต่เหมือนไม่อิ่มท้องร้องบางครั้วแต่ไม่ได้ท้องขึ้นค่ะ

6เดือนน้องถึงจะทานอะไรอย่างอื่นได้ค่ะ ในสมุดสีชมพูก็มีเขียนไว้นะคะ ถ้าแม่มีมัน อ่านสักนิดจะดีมากๆเลยค่ะ

กินนมอย่างเดี๋ยวก่อนค่ะ ค่อยให้หลัง6เดือน

6เดือนหรือหมอประเมินง่าทานได้แล้วค่ะอย่าคิดแทนลูกว่าลูกไม่อิ่ม ถ้าให้นมมากพอลูกก็อิ่มแล้วจ่ะ 🙂

ขอบคุณค่ะ😘☺

กล้วยค่ะแต่ให้ทานน้อยๆดูก่อนว่าถ่ายปกติไหมท้องอืดไหมถ้าไม่เป็นไรก็ทานได้ค่ะบ้านนี้ทานยุ

ทานน้อยค่ะค่ะแม่

VIP Member

แนะนำตอน6เดือน เป็นกล้วย หรือข้าวบดผสมนมค่ะ ไม่แนะนำซีรีแล็คไม่มีประโยชน์

6 เดือนค่า ขนาดนมยังแทบสำลัก ใส่อะไรลงไปย่อยไม่ได้กระเพาะคราก อันตรายเน้อออ

ขอบคุณน้าค่ะ😘☺

รอให้ถึง6เดือนก่อนนะค่ะลำไส้เด็กยังไม่สมบูรณ์กินนมแม่อย่างเดียวก่อนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ☺

VIP Member

รอให้น้อง6เดือนขึ้นไปก่อนดีกว่าค้ะ หรือไม่ก้อปีนึ่ง ค่อยป้อนดีกว่า

ขอบคุณ นะคะ😘☺