11 ตอบกลับ

ของเราให้กินเกือบ​ 3​ ออนซ์​ได้อยู่​ 2-3 วันน้องอ้วกออกมาแทบทุก​ครั้งหลังกินนมเสร็จค่ะ​ แถมสะอึกบ่อยมาก​ เลยลดลงมาเหลือแค่​ 70​ มล.​ (ไม่ถึง​ 2.5​ ออนซ์)​ หลังจากนั้นอาจมีอ้วกบ้างวันสักครั้ง​สองครั้งค่ะ​ น้ำหนักน้องขึ้นดีมาก​ ตอนคลอด​ 2985 ตอนนี้​ 25​ วัน​ น้ำหนัก​ 3700+ ค่ะ

ลูกชายเรากิน 3 ออนซ์ ตั้งแต่หลังคลอดเลยค่ะ คือถ้าใน 4 ชั่วโมงน้องกินไม่หมด แม่จะชงใหม่ให้ค่ะ ตอนนี้น้อง 8 เดือน แล้ว แต่ยังกินแค่ครั้งละ 3 ออนซ์ดูดเฉพาะขวดเล็กอย่างเดียวเลยค่ะ เราคิดว่าน่าจะอยู่ที่ตัวเด็กด้วยค่ะ แต่ละคนน่าจะทานปริมาณไม่เท่ากัน

บ้านนี้ช่วง1เดือนแรกน้องกิน2ออนซ์ 2เดือน 3-4ออนซ์ ตั้งแต่3เดือนครึ่งจนตอนนี้5เดือนกว่ากิน5ออนซ์ ตั้งแต่แรกเกิดจนถึงตอนนี้ลูกเราไม่เคยแหวะนม อ้วก หรือสะอึกเพราะกินนมเยอะเลยค่ะ แม่ลองสังเกตน้องดูนะคะ เด็กแต่ละคนกินมากน้อยต่างกันค่ะ

ปริมาณนมของน้อง 1-5 เดือนแม่คำนวณได้จากน้ำหนักลูก (กิโลกรัม) x 4 = ปริมาณนม ใน 1 วัน (ออนซ์) ถ้านอนตื่นทุก 2 ชม ก็เอาปริมาณต่อวันน้องมาหาร 2 ค่ะ

ถ้าน้องกินแล้วไม่แหวะก็โอเคค่ะแต่คุณแม่ต้องระวังเรื่องสำลักนิดนึงนะเพราะ3ออนซ์ดูเหมือนจะเป็น2เท่าของเด็ก13วันเลยคิคิ

TapFluencer

ลองคำนวณตามน้ำหนักตัวลูกดูค่ะ ลูกเราหนัก4โลก็กินครั้งนึง3ออนทุก3ชั่วโมงค่ะ

คุณหมอแนะนำบอกให้กินแค่ 2 ออนซ์นะคะ แต่ถ้าน้องไม่มีปัญหาเรื่องแหวะนมก็คงok

บ้านนี้น้องได้18วันทาน2ชม.2ออนค่ะหรือบางทีก็ชม.ละออนไม่เคยเเตะ3เลย🥹🥹🤣

3ออนต่อครั้ง เยอะมากคะ ควรลดปริมาทลง

Super Mum

บ้านนี้ให้น้องกินแค่ 2 ออนซ์ค่ะ