9 ตอบกลับ

VIP Member

ขึ้นอยู่กับความพร้อมค่ะแม่ ลองคุยกับคนที่บ้านดูค่ะ .. คนที่จะดูลูกตอนแม่ไม่อยู่ ปล่อยได้มั้ย วางใจมั้ย พ่อบ้านทำงานคนเดียวไหวมั้ย อย่างของเราตอนแรกคุณพ่อตั้งใจให้หยุดงาน 6 เดือน พอเอาเข้าจริงเราต้องไปทำงานตั้งแต่ลูกได้ 1 เดือน เพราะคุณพ่อทำงานคนเดียวไม่ไหว

นี่คิดว่าไม่กล้าปล่อยให้ใครเลี้ยงเลยค่ะแม้แต่คนในครอบครัว กลัวเอาอะไรมาป้อนมัวๆก่อนถึงวัย ให้พ่อหาเลี้ยงเอาเพราะเขาเป็นคนอยากได้ กผ้ให้เขารับผิดชอบส่วนนี้ไป ทั้งนี้เราคุยกันตั้งแต่ก่อนท้องแล้วนะคะว่าจะเอายังไงกับชีวิตถ้ามีลูกให้เขา

Super Mum

บ้านนี้สามีให้หยุดงานจน 6 เดือนค่ะ หยุดจนน้องทานข้าวได้ ปัจจุบันจะ 7 เดือนแล้ว ยังไม่ให้กลับไปทำงานเลย 😂

ถ้าไม่ลำบากอะไรเลี้ยงให้โตเต็มที่ก่อนก็ดีนะคะหรือไม่แม่ก็ลองหางานใกล้ๆบ้านหรืองานที่ทำที่บ้านได่

ถ้าสามารถดูแลลูกได้โดยไม่ลำบากอย่างอื่น ก็เลี้ยงไปก่อนนะคะ ใครจะดูแลลูกเราได้ดีเท่าเราคะ คงไม่มี

VIP Member

ถ้าแม่ยังเลี้ยงไหว ควรเลี้ยงลูกต่อไปคะ รอลูกเข้าโรงเรียน ค่อยไปทำงานต่อ

VIP Member

ที่บ้านก็คิดคะ.,จนตอนนี้8เดือนกว่ายังไม่กล้าปล่อยให้ใครเลียงให้กลัวคะ

ถ้าคุณพ่อหาตังคนเดียวไหวก็ดีนะคะแม่ ให้ลูกกินนมแม่นานๆเลยค่ะ

เลี้ยงลูกดีกว่า วัยนี้อันตราย กำลังเรียนรู้