1 ตอบกลับ

น้ำหนักลูกน่าจะคำนวณยาก​ เพราะบางทีกินเยอะน้ำหนักก็ลงที่แม่​ กินน้อยก็กลัวลูกจะไม่ได้​ เอาง่ายๆคุณแม่น่าจะพยายามควบคุมน้ำหนักตัวเองให้ขึ้นไม่เกินประมาณ15โล​ โดยส่วนตัวน้ำหนักขึ้น​13โล​ ลูกคลอดหนัก​ 3110กรัมค่ะ

จะขึ้นอีกประมาณ​ 3-5 กิโลค่ะ​ พยายามออกกำลังกายเบาช่วยด้วยค่ะ​ บางทีน้ำหนักเยอะเราก็สามารถคลอดเองได้ค่ะ​ ถ้าเราแข็งแรงไม่มีอะไรแทรกซ้อน ขนาดของเราตั้งใจคลอดเองมาตลอด​ หมอยังมาถามว่าอยากผ่าคลอดมั๊ย​ คิดว่าผ่าคลอดจะสะดวกหมอเพราะมันคลอดได้เลย​ โดยไม่ต้องรอ​ แต่เราปฏิเสธค่ะ​ เพราะคลอดเองภูมิคุ้มกันดีต่อลูกค่ะ​ สู้สู้นะคะ