18 ตอบกลับ

ซีรีแลคมันหวานค่ะ กลัวน้องจะติดหวานเน้าะ แต่ถ้าแม่สะดวกแบบไหนเอาแบบนั้นดีกว่า ข้าวโอตก็ทดสอบให้น้องทานก่อนค่ะ ถ้าโอเคไม่แพ้ ก็ทานได้ แต่ถ้ามีเวลาทำอาหารให้น้องทานดีกว่าค่ะ การทำเมณูให้ลูกทานมันเพลินดีน่ะคะ แนะนำให้แม่เริ่มข้าวน้องหลังวันที่น้องอึน่ะคะ จะได้รู้ว่าลำใส้น้องทำงานได้ดีแล้วบ้างรึยัง น้องอาจจะไม่อึไปหลายวันแต่นั่นปกติค่ะ

บ้านนี้ พอ 6 เดือน เริ่มต้นโดยการซื้อซีรีแล็คสูตรผสมถั่วเหลือง&ผลไม้รวมแบบกล่องเล็กมา ผสมประมาณ 1 ช้อนตวงนมผงกับข้าวบดให้น้องกินค่ะ กินได้สักพักไม่ถึงเดือน พอน้องเริ่มกินเก่งแล้ว ก็งดค่ะ ตอนนี้น้อง อีก 4 วันจะครบ 1 ขวบ กินทั้งผักและผลไม้เก่งมากค่ะ

VIP Member

ข้าวโอ๊ตโอเคค่ะ แต่ต้องดูว่าเด็กแพ้มั๊ย ส่วนซีรีเล็คไม่จำเป็นกินได้ก็ดีค่ะ ไม่มีประโยชน์มีแต่น้ำตาลกับทำให้อิ่มค่ะ

หากมีเวลาชงซีรีแล็ก เราว่าน่าจะมีเวลาอุ่นอาหารฟรีซไว้ให้ลูกจะดีกว่านะคะ ได้ประโยชน์เต็มๆ สารอาหารเพียบเลยค่ะ

บ้านนี้ทำข้าวไห้ลูกทานเองค่ะ ข้าวบดฟักทอง แครอท ใส่ใบตำลึงบ้าง ตับไก่บ้าง เปลี่ยนไปหลายๆอย่างค่ะ

ซีรีแลคเขาไม่แนะนำให้ทารกรับประทานแล้วค่ะทีวีเขาก็ห้ามโฆษณามานานแล้วคุณแม่สังเกตุดูนะค่ะ

VIP Member

ได้นะ บางคนกินซีลีแล็คยังโตและแข็งแรงกว่าเด็กบางคนที่กินข้าวคลีนแม่ทำเองด้วยซ้ำ

ใช่ค่ะเด็กบางคนไม่เหมือนกัน แล้วแนะนำผิดตรงไหนค่ะ

ทำให้น้องทานเองดีกว่าค่ะแม่ ได้หลากหลายเมณูเรย แบะมีประโยชน์กับน้องด้วยค่ะ

ซีลีแล็คก็เหมือนโจ้กกระป๋องของผู้ใหญ่อะค่ะแม่

ทำให้น้องทานเองดีกว่าค่ะ มีสารอาหารครบถ้วนจ้า