19 ตอบกลับ

คนแรก 39+3 คะ ของเราหมอซาวน้ำคล่ำลด ให้นอนรพ.เลยคะ กระตุ้นปากมดลูก แล้วก็เช้าอีกวันให้ยาเร่งคลอดคะ คนสอง 39+1 คะ ส่วนใหญ่ถ้าเกิน 40 สัปดาห์ขึ้นไป คุณแม่ยังไม่เจ้บท้องมาจะเร่งให้คะ คุณหมอจะให้น้องอยุได้ในท้อง ไม่เกิน42 สัปดาห์

บ้านนี้แตก37+6วีคคะปวดตอนช่วง1ทุ่มคะปวดบีบละคลายละเริ่มปวดมากละถี่ขึ้นทุกๆ5นาทีจนถึงตี3ไม่ไหวมีมูกออกเลยไปรพ.คะตรวจปากมดลูกเปิด9เซนแล้วหมอเลยให้คลอดเลยคะเบ่งไม่กี่ทีออกเลยคะคลอดง่ายมาก

40+2แล้วยะงไม่มีสี่แววเลย กระตุ้นไป 2 รอบแล้ว 23 หมอนัดฉีดยาเร่ง ลูกคนที่ 3 คนแรก คน2 ออกธรรมชาติ ถึงกำหนดวันคลอดพอดี แต่คนนี้ เลยมา 10 วันแล้วยังเงียบ

เหมือนกันเลยค่ะ โดนเร่งคลอดคนที่ 3 40+2 เกือบได้ผ่า เร่งคลอดตั้งแต่ 8โมงเช้า คลอด 3 ทุ่ม ยาวนานมาก

ส่วนตัวคลอด41+1ไม่มีอาการอะไรเลยหมอเลยนัดนอนโรงพยาบาลติดเครื่อง1คืนพร้อมให้ยาเร่งคลอดพอเช้ามาปากมดลูกไม่เปิดหมอเลยให้ผ่า

เราเคยถามหมอล่าสุดหมอบอกว่าถ้าถึงกำหนดคลอดแล้วก็ต้องเร่งคลอดเขาจะไม่ปล่อยไว้นานเพราะเด็กจะกินขี้เทาตัวเอง

แม่บ้านนี้40+2 วันนี้มีเลือดสีคล่ำๆออกนิดเดียว ยังไม่ปวดท้อง วันที่23กันยานี้ หมอนัดจะให้เร่งคลอด ขอให้คลอดก่อนวันหมอนัด

บ้านนี้คลอดตอน40สัปดาห์พอดีเลยค่ะ แม่ใจเย็นๆนะหมอบอกว่า40บวกลบก่อนหรือหลังอีก1สัปดาห์ยังอยู่ในเกณฑ์ปกติค่ะ

บ้านนี้ 39+4 ค่ะ ทานสับปะรดบ่อยๆพร้อมกะนั่งท่าผีเสื้อค่ะ คลอดง่ายมากค่ะ แม่ลองดูค่ะ

แล้วแต่รพ.คะบางรพ.ก็ฉีดบางรพ.ก็ไม่ฉีด แต่ถ้าเกินกำหนดไปเยอะเนี่ยโดนฉีดแน่ๆคะแม่

คนแรกคลอด 39+7 ค่ะ ปากมดลูกไม่ยอมเปิดเกิน 3 ซม. ไม่อยากฉีดเร่งเลยผ่าค่ะ

ขอบคุณแม่ๆทุกคอมเม้นมากเลยค่ะ ❤️ จะลองทานสัปปะรด ทำตามแม่แนะนำดูค่ะ