39 ตอบกลับ

แม่ก็กินค่ะ กินมาตั้งแต่ยังไม่ท้อง ตอนเริ่มท้องกินคู่กับโฟลิคหมอต่ออีก 3แผง อายุครรภ์ครบ 3เดือน พอเริ่มเข้าเดือนที่ 4 หมอให้ยาบำรุงเลือดธาตุเหล็ก+แคลเซียม มาทานแล้วหยุดโฟลิคแล้วค่ะ ตอนนี้แม่ก็ 26weekเต็มแล้วนะคะ

เดิมหมอให้ทานโฟลิคกี่มล.ละคะ อย่างยานี้ที่แม่ซื้อมามันคือโฟลิค5มก.ค่ะ ดูที่ตัวยาและปริมาณยาให้ตรงกัน จะเปลี่ยนเป็นยี่ห้อไหนก็ทานได้เหมือนกันหมดค่ะ

ปกติคนท้องจะไม่แนะนำให้ซื้อยาทานเองนอกเหนือหมอสั่งนะคะ ควรทานแค่ที่หมอจ่ายยามา เพราะเดี๋ยวได้รับเกินความจำเป็นมันจะส่งผลเสียนะคะ

ตอนท้องครั้งแรกหมอให้ทานตัวนี้ แต่พอท้องรอบนี้หมอบอกตัวนี้มันสำหรับคนเป็นโรคโลหิตจาง มันเกินโดสที่คุณแม่ควรได้รับต่อวันอ่ะค่ะ

บ้านนี้หมอก็ให้ยาตัวนี้เหมือนกันค่ะแม่ไปซื้อที่ไหนหรอคะพอดียาหมดก่อนหมอนัดไม่ได้กินมาหลายวันแล้วค่ะ

ยาหมดเราไปขอที่เราฝากครรภ์ได้นะค่ะ

แรกๆทานโฟลิกเมดเหลืองกลมๆเล็ก แต่พอทีหลังทานบำรุงเลือดวงรี กับยาวๆ เพราะมีโฟลิกอยู่ในตัวด้วยแล้วคะ

✌️✌️✌️

VIP Member

รอหมอนัดแล้วค่อยขอหมอเพิ่มก็ได้ค่ะแม่ หนูก็ท้องแรกเหมือนกันค่ะ แต่หมอให้ยามาเผื่อเลย 😂 ยาไม่เคยหมดก่อนหมอนัด😂

บ้านนี้หมอสั่งเปลี่ยนตั้งแต่หายแพ้ท้องค่ะ3เดือนจะ4เดือนก็เปลี่ยนเป็นวิตามินรวมธาตุเหล็ก +แคลเซี่ยมเลยค่ะ

ใช่ค่ะยาบำรุงเลือดแบบมีโฟลิคในตัวแล้วก็แคลเซี่ยมป้องกันครรภ์เป็นพิษด้วย คุณหมอถามว่าหายแพ้ยังก็เริ่มเปลี่ยนยาเลยค่ะ

เรามียาโฟลิคเยอะเลยจากหาหมอคลีนิคกินไม่ทันเลยค่ะหมอให้ทุกครั้งที่ไปหา ให้ฟรีออกค่าส่งเองนะคะ

ได้ค่ะ ติดต่อทางไหนดีค่ะ

ทางที่ดีคุณแม่ควรทานยาเฉพาะที่คุณหมอที่แม่ไปฝากครรห์ดีกว่านะค่ะซื้อยากินเองไม่เเนะนำค่ะ