11 ตอบกลับ

เลี่ยงคาร์โบไฮเดรต กับ ไขมันเลว ค่ะ เลือกทานแป้งเชิงซ้อน (เสิร์ชดูนะคะ ว่าแป้งเชิงซ้อนคืออาหารจำพวกไหน) และไขมันจำพวกไขมันดี งดขนม ของหวาน น้ำหวาน รวมถึงน้ำผลไม้ (ผลไม้เนี่ยตัวน้ำตาลสูงเลยค่ะ) ดื่มน้ำเปล่าเยอะๆ เลี่ยงอาหารรสจัด ออกกำลังกายอย่างเหมาะสม เบาๆเป็นประจำ

กินข้าวไรซ์เบอร์รี่แทนข้าวขาว ไม่กินของทอดของมัน ต้มน้ำใบเตยกินแทนน้ำเปล่าได้ยิ่งดี นมก็เลือกแบบที่น้ำตาลน้อย งดขนม ขนมหวาน ขนมปังทุกชนิด. รอบแรกเราไม่ผ่านพอกลับมาคุมอาหารไปเจาะอีกผ่านเลยค่ะ สู้ๆนะแม่เพื่อตัวเล็ก✌🏻

ขอบคุณค่ะ

ตรวจรอบแรกเกินมา165 เหมือนกันแล้วหมอนัดอีกอาทิตย์และพึ่งไปตรวจวันนี้มาเหมือนกินน้ำตาล 100 กรัม แต่ก่อนไปตรวจกินน้ำใบเตยแทนน้ำเปล่า ผ่านแล้วจ๊าวันนี้

ไปตรวจรอบ2 ได้ค่าสูง2ค่า ปกติ2ค่า รอดูผลว่าหมอจะว่ายังไง😆

บ้านนี้ทานหวานทุกวันเกือบทุกมื้อ แต่ยังไม่เจอตรวจเบาหวานเลย แต่เดือนนี้มีหวั่นๆอยุ่ค่ะ น้ำหนักกำลังขึ้นแบบรวดเร็วเลย 32วีคแล้ว 😂

ของเรางดน้ำหวาน. กินข้าวน้อยลงเน้นกับมากขึ้น เน้นโปรตีนเน้นผัก. สำคัญเลยคือ ข้าวเหนียวค่ะ งดเด็ดขาด ข้าวเหนียวให้น้ำตาลสูงมาก...

6เดือนะหมือนกันคะ ตรวจน้ำตาลครั้งแรก50gmอยู่ที่143 รอตรวจใหม่ ไม่กินของหวานเลย น้ำหวานก็ไม่กิน ของเราหมอนัดไปตรวจพรุ่งนี้ลุ้นมาก

ของเราไม่ทานข้าวเลยค่ะ เส้นก๋วยเตี๋ยว ขนมปังก็ไม่ทานค่ะ เน้นทานเนื้อสัตว์ ไข่ ผัก ผลไม้ค่ะ ผลไม้หวานมากก็ไม่ได้ค่ะ

น้ำต้มใบเตยกับจมูกข้าวหงอกไรซ์เบอร์รี่ช่วยได้ค่ะแม่บ้านนี้ติดหวานมากแต่ไม่มีปัญหาเรื่องเบาหวานกับน้ำตาลเลย

บ้านนี้ไม่ติดหวานแต่ชอบกินแป้ง 😆

บ้านนี้ไม่ทานหวานมากค่าา กินพอดีๆ ตอนนี้8เดือนกว่าๆแล้ว น้ำตาลปกติตลอดค่ะ

แนะนำต้มน้ำขิงดื่มตอนเช้า ทานแป้งให้น้อยลง งดขนมหวาน คะ