1 ตอบกลับ

เราค่ะ รีบแจ้งหมอที่ฝากครรภ์ไว้ด่วนๆค่เ อาจต้องมีการตรวจเพิ่มเติมอีกหลายอย่างเลย ถ้าได้รับการวินิจฉัยว่ามีอาการครรภ์เป็นพิษจริงๆต้องได้รับยาเพิ่มค่ะ เราเป็นคนมีความดันสูงมาตั้งแต่ยังไม่ท้องค่ะ แต่ไม่ได้กินยาใดใดนะคะ พอท้องหมอติดตามความดันมาตั้งแต่ต้นเลยค่ะ สูงกว่า 135/85 ถือว่าอันตรายแล้ว เราได้ตรวจโปรตีนในฉี่ แอดมิดเจาะเลือดตรวจหลายอย่าง จนสุดท้ายได้รับการวินิจฉัยว่าเป็นครรภ์เป็นพิษระยะเริ่มต้น ตั้งแต่ 14 วีคค่ะ ได้ทั้งยาละลายลิ่มเลือด ป้องกันครรภ์เป็นพิษ และยาลดความดันมาทานเพิ่ม ทานทุกวันเวลาเดิมห้ามเลื่อน ห้ามเว้นค่ะ ตอนนี้ 32 วีคแล้ว ยังต้องไปตรวจรับยาทุกเดือน วัดความดันทุกวัน ปรับการกินทุกอย่าง ตอนนี้ยังปกติ ไม่มีอาการผิดปกติใดใด อาการครรภ์เป็นพิษยังควบคุมได้ดี ไม่เพิ่มขึ้น น้องโตตามเกณฑ์ปกติค่ะ ไปหาหมอขอตรวจเพิ่มนะคะ อย่านิ่งนอนใจ

คุณแม่ได้ไปโรงพยาบาลไหมคะ พอดีฝากที่คลินิก แจ้งคุณหมอแล้วคุณหมอบอกให้ไปโรงพยาบาลที่มีสิทธิ์เลยค่ะ