5 ตอบกลับ

TapFluencer

ในทางวิทยาศาสตร์ แทบไม่มีอะไรที่เป็น 100% เลยค่ะ ดังนั้นผลจะมีแค่เสี่ยงต่ำ กับเสี่ยงสูงนะคะ เสี่ยงต่ำ ก็ไม่ได้แปลว่าน้องจะเป็นดาวน์ค่ะ โอกาสเป็นน้อยมาก ๆ แต่การเจาะเลือดมันไม่ใช่การวินิจฉัย เลยบอกแบบ 100% ไม่ได้ ดูแค่ความเสี่ยง ถ้าจะเอาแน่ ๆ ต้องเจาะน้ำคร่ำค่ะ อันนี้คือการวินิจฉัยดาวน์แล้วค่ะ การเจาะน้ำคร่ำก็มีความเสี่ยงแท้งอีก ถึงจะน้อย แต่ก็เป็นไปได้ ดังนั้นหมอเลยเลี่ยงที่จะเจาะค่ะ นอกจากผลจะออกมาว่าเสี่ยงสูง ต้องวินิจฉัยต่อ แบบนี้ค่ะแม่

ต่ำคือต่ำค่ะ คือไม่มีภาวะจะเป็นเขาไม่ตรวจให้อีกรอบหรอกค่ะ แต่ถ้าแม่อยากตรวจต้องเสียตังตรวจเอง เชื่อหมอเถอะค่ะ

TapFluencer

ถ้าหมอบอกเสี่ยงต่ำ หมอจะไม่เจาะน้ำคร่ำให้ค่ะ ถ้าแม่อยากสบายใจมากกว่านี้ ตรวจ NIPT เลยค่ะ

เราตรวจมาหมอบอกเสี่ยงต้ำก็สบายใจแล้วค่ะ รู้เพศด้วย

VIP Member

เสี่ยงต่ำไม่เป็นไรค่ะแม่