19 ตอบกลับ

38 week ขึ้นไปค่ะ ของเราหมอนัดคลอดม38 week + 5days นัดบ่าย แต่น้ำคร่ำแตกเช้าวันนั้น เลยคลอดเช้า รู้สึกว่าโชคดีมากที่ไม่ได้ดูฤกษ์คลอด เพราะแพงมาก สุดท้ายเด็กเขาเลือกของเขาเองอยู่ดีค่ะ ถ้าผ่า ให้แม่เลือกวันตามที่คุณหมอและทีมพยาบาลสะดวก = ฤกษ์ดี ปลอดภัยแน่นอนค่ะ (ส่วนตัวคิดว่า คลอดเช้าดีกว่า หมอ พยาบาล อยู่เต็ม รพ. มีคนดูแลเราตลอดค่ะ)

ของพี่สาวเรา หลังจากไปหาหมอครั้งสุดท้าย หมอจะให้ไปหาฤกษ์มาค่ะ หมอจะบอกให้หาช่วงไหนไม่เกินช่วงไหน ปกติไม่เกิน 2 อาทิตย์หลังที่หมอนัดซาวด์ครั้งสุดท้ายค่ะ

เรานัดผ่า ตอน39w+3dค่ะ คือหมอสูอนุญาตให้ผ่าคลอดได้ตั้งแต่38wค่ะ แต่หมอเด็กแนะนำว่าถ้าจะให้เค้าสมบูรณ์เต็มที่เลยจริงๆคือ 39w+ค่ะ

บ้านนี้ได้ผ่า40วีคเลยค่ะ เจ้บท้อง39+6 น้องไม่ยอมออกเจ็บจนถึงเย็นของอีกวันถึงได้ผ่าค่ะ

บ้านนี้นัดผ่า 39w ค่ะ ปกติ 38w ผ่าได้แล้วค่ะ ถ้าคุณไม่ไม่เจ็บท้องคลอดก่อนนะคะ

คุณหมอส่วนใหญ่ให้ผ่า 38 week ขึ้นไปค่ะ บ้านนี้ก็นัดผ่า 38 week พอดีค่ะ

แม่เลือกวันเรียบร้อย หมอบอกไม่ใช่เวรหมอ จบเลยคะ ผ่า รพ.รัฐ

ของที่วิภาราม​ ต้อง39วีคขึ้นไปค่ะ​ ดูตามฤกษ์ที่ดูมาค่ะ

38 week ค่ะ บ้านนี้ฤกษ์สะดวกค่ะแม่

TapFluencer

ตอนนั้นเราท้องแรกผ่าตอน38+5ค่ะ