6 ตอบกลับ

การเป็นไข้ หลังจากฉีดวัคซีนบางตัว เป็นเรื่องปกติค่ะคุณแม่ เลี่ยงแทบไม่ได้เลยค่ะ เพราะวัคซีนบางชนิด เป็นวัคซีนที่มีการผลิตจากเชื้อที่อ่อนแรง แต่ไม่สามารถก่อโรคได้ พอร่างกายไม่ว่าเด็กหรือผู้ใหญ่รับเข้าไป ระบบภูมิคุ้มกันของร่างกายจะมีปฏิกิริยากับเชื้อดังกล่าว เพื่อว่าคราวหน้าเมื่อร่างกายรับเชื้อนี้มาซ้ำ ระบบภูมิคุ้มกันของร่างกายจะถูกกระตุ้นให้กำจัดเชื้อโรคดังกล่าวค่ะ เพราะการให้วัคซีน=การป้องกัน ซึ่งการรับวัคซีนเข้าไปในครั้งแรก อาจทำให้มีอาการไข้หรือปวดบริเวณที่ฉีด แล้วแต่ชนิดของวัคซีนนะคะ^^ซึ่งอาการไข้จะหายไปเองหลังได้รับวัคซีน 1-2 วัน หากน้องมีไข้ ให้คุณแม่ดูแลน้องตามการดูแลเด็กมีไข้ ทานยา เช็ดตัวลดอุณหภูมิ นะคะ

ถ้าหลังฉีดวัคซีนน้องมีไข้ ให้เช็ดตัว กินยาลดไข้ได้เรยนะคะ แต่ขึ้นอยู่กับน้อง ว่าจะไม่มีไข้หรือป่าว ลูกชายฉีดวัคซีนเข็มแรกอายุ2เดือน ก็ไม่มีไข้ค่ะ

VIP Member

ต้องดูว่าฉีดแบบไหน มีเซลล์ หรือ ไร้เซลล์ ถ้ามีเซลล์จะมีไข้ ถ้าไร้เซลล์จะไม่มีไข้ (ขึ้นอยู่ที่ตัวเด็กด้วย)

กลับมาค่อยเช็ดตัวได้ค่ะของบ้านนี้ทำแบบนี้ค่ะ

ซื้อปรอท ยาแก้ไข้ หากมีไข้เช็ดตัวบ่อยๆครับ

ลูกดิ้นแรงมากไม่เงียบผิดปกติมัยค่ะ

ค่ะ