ให้นมแม่ อย่างมีความสุข

แม่ให้นมคือคนปกติทานได้ทุกอย่าง ของที่มั่นใจว่าสด สะอาด ส้มตำปลาร้า ยำปูม้า กุ้งแช่น้ำปลา น้ำเย็น กาแฟ น้ำอัดลม จัดเลยค่ะ แม่บ้านนี้ให้นมลูกจะครบ1ขวบแล้วค่ะ สิ่งที่เขาห้ามๆกันเพราะ ถ้าไม่สะอาดจะทำให้แม่ท้องเสีย ขาดน้ำอาจจะวูบเพราะนมก็ออกมาจากน้ำในร่างกาย แล้วเขาอยากให้เราทานอาหารให้ครบ5หมู่เพื่อที่จะบำรุงร่างกายแม่ น้ำนมที่ผลิตจะดึงสารอาหารออกมาจากร่างกาย ถึงแม่กินอาหารไม่มีประโยชน์ น้ำนมก็ยังดึงสารอาหารที่มีประโยชน์ออกมาจากร่างกาย แต่แม่เองที่จะร่างกายแย่เอา อยากให้แม่ให้นมทุกคนทานให้มีความสุขค่ะ *ของไม่มีประโยชน์ก็กินพอหายอยากกันนะคะ **ห้ามทานแอลกอฮอล์ กัญชา สารเสพติดนะคะ #นมแม่

1 ตอบกลับ

เราเคยลองของฟาดส้มตำปลาร้า ก๋วยเตี๊ยวต้มยำ กินเผ็ดจัด เราปกติไม่ท้องเสียอะไรแต่ลูกทั้งท้องอืดท้องเสียถ่ายเหลวเบ่งอึไม่ออก ร้องไห้งอแงไม่หลับไม่นอนทั้งวัน เข็ดค่ะ เปรี้ยวเผ็ดหมักดองไม่เอาอีกเลย 🤣

บ้านนี้ไม่เคยเป็นอะไรเลยค่ะ เวลามีปัญหาหรือสงสัยเราจะโทรปรึกษาที่คลินิกนมแม่ตลอด ตอนคลอดใหม่ๆก็โดนคนเฒ่าคนแก่ที่บ้านห้ามไว้เยอะเหมือนกันค่ะ