6 ตอบกลับ

ต้องให้หมอวินิจฉัยค่ะ​ จะมีตารางดูความเสี่ยง​ บ้านนี้แม่เป็นพาหะ​ชนิดอัลฟ่า ส่วนพ่อ​พาหะชนิด​E. คุณหมอแจ้งปกติไม่ใช่คู่เสี่ยงของธาลัสซีเมียค่ะ​

พาหะธาลัสซีเมีย สามารถส่งต่อให้กับลูกได้ค่ะ น้องมีโอกาสที่จะได้เยอะเลยค่ะ บ้านนี้พ่อเป็นคุณหมอเลยแซวว่าพ่อได้ยกสมบัตินี้ให้ลูกด้วย

อยู่ที่คุณหมอจะวัดความเสี่ยงว่าอันตรายไหมด้วยนะคะ

VIP Member

มีโอกาสเสมอค่ะขนาดบ้านนี้เรากับสามีไม่เป็นแต่ลูกคนแรกเป็นพาหะธาลัสซีเมียเฉยเลยค่ะ

มีโอกาสแค่เป็นพาหะเหมือนแม่ค่ะ....ไม่เป็นมากกว่านี้

มีโอกาสเสมอคะ

25% ค่ะ