8 ตอบกลับ

การไม่ทานยาบำรุงตามที่คุณหมอสั่งก็ทำให้เกิดความเสี่ยงต่อคุณแม่และลูกน้อยด้วยเช่นกัน ยาบำรุงที่คุณแม่รับประทานเข้าไป ไม่ได้เพียงแค่ส่งผลถึงลูกน้อยในครรภ์ แต่ส่งผลถึงตัวคุณแม่เองด้วย

เพราะถ้าคุณแม่ไม่ทานยา ลูกน้อยในครรภ์จะดูดเอาสารอาหารต่างๆ เช่น แคลเซียมจากร่างกายคุณแม่ ทำให้คุณแม่ขาดแคลเซียม

ถ้าทานยาแล้ว อาเจียนให้แจ้งหมอค่ะ แต่ถ้าไม่กินเลยน้องก็จะมีความเสี่ยงผิดปกติทางร่างกายได้นะคะ วิตามินที่หมอให้บำรุงทั้งแม่และน้องค่ะ รักน้องอย่าเอาน้องไปเสี่ยงเลยนะคะ

VIP Member

อาจจะต้อง ทาน โฟลิค 5 มิลลิกรัม กับ แคลเซียม เสริม นะคะ แต่ถ้าทานอาหารที่มีคุณประโยชน์เพียงพอ อาจจะไม่จำเป็น แต่ทั้งนี้ แนะนำให้ปรึกษาคุณหมอค่ะ เพื่อตัวน้อย นะคะ

เสี่ยงต่อพัฒนาการของน้อง เพราะยาวิตามินที่หมอให้มีโฟลิกซึ่งจำเป็นกับน้อง ลดความผิดปกติได้ เสี่ยงกับแม่คือ ขาดสารอาหารโดยเฉพาะธาตุเหล็กและแคลเซียม

TapFluencer

บ้านนี้ไม่กินยาบำรุงเลือดเพราะเหม็นจะอวกยาอื่นกินปกติ พอเจาะเลือดผลออกมาคือเลือดจางได้กินวันล่ะ3เม็ดเลยทีนี้จากปกติให้กินวันล่ะ1เม็ด😂

ถ้ากินอาหารที่มีประโยชน์ มีโปรตีน แคลเซียม ธาตุเหล็ก โฟลิคหรือโฟเลต อะไรพวกนี้เพียงพอทุกมื้อจะไม่กินยาที่หมอให้มาก็ได้ค่ะ

บ้านนี้กินบ้างไม่กินบ้างเพราะลืม สรุปเดือนที่8ได้เบิ้ลเป็นสองเม็ด เช้ากับก่อนนอนเลยค่ะ เลือดจาง

กินไม่ได้เลยจ้าอ้วกตลอดตอนนี้ก็คลอดน้องได้สองวันเองปกติดีน้ำหนักเกินคาด