8 ตอบกลับ

เราเป็นอีกครอบครัวนึงที่ทำประกันให้ลูกค่ะ ค่าใช้จ่ายตอนคลอดกับหลังคลอดเยอะมากจริง ๆ ตอนแรกก็คิดว่าอยากจะประหยัดบางส่วนที่คิดว่าไม่จำเป็นออกด้วย ตอนแรกกะว่าจะไม่ทำประกันแต่คิดไปคิดมา ทำเผื่อไว้ก็น่าจะดีกว่า เลยทำของ AIA ไปเพราะหาตัวแทนแถวบ้านได้ไม่ยากเลยค่ะ

ของเราตอนทำประกันให้ลูก เราจะเลือกจากความคุ้มครองที่ตอบโจทย์เราที่สุดค่ะ ของเราดูจากวงเงินค่าห้องเป็นหลัก วงเงินค่ารักษาพยาบาลเป็นรอง เนื่องจากเราทำงานรัฐวิสาหกิจ ก็จะมีสวัสดิการองรับอยู่บ้าง แต่จะไม่ครอบคลุมทั้งหมดค่ะ

ผมมีลูกอยู่ 2 คน ผมซื้อประกัน AIA ให้ทั้ง 2 คนเลย คนแรกทำไว้สามหมื่นบาทต่อปี ช่วง 2-3 ขวบนี่เข้า รพ. เป็นว่าเล่นเลย เคลมไปเป็นแสนแล้วมั้งครับ ส่วนมากที่ผมต้องจ่ายเพิ่มคือ ส่วนต่างค่าห้องครับ เข้าทีก็ 5-6 วัน ส่วนต่างมัน 6-700 บาท/วัน

เราว่าสำคัญที่โรงพยาบาลที่คุณแม่คิดว่าจะพาลูกเข้ารักษาหากเกิดเจ็บป่วยนะค่ะ ลองเช็คว่าค่าห้องว่าประกัน cover ค่าห้อง รพ. นั้นๆ แบบไม่ต้องจ่ายเพิ่มหรือเปล่า ถ้าเกิดว่ามีส่วนต่าง เราจ่ายส่วนต่างไหวหรือเปล่านะค่ะ

สำหรับประกันสุขภาพลูก ผมคิดว่าขึ้นอยู่กับงบประมาณเลยครับ ราคาต่างกันประมาณ10% ผลประโยชน์ก็ต่างกันประมาณ10% ส่วนความคุ้มครองชีวิต ถ้าเราไม่คิดว่าไม่มีปัญหาค่าใช้จ่าย จ่ายไหวไม่เดือดร้อนก็ซื้อเพิ่มไปเลยครับ

ถ้าจะทำประกันสุขภาพลูก แนะนำให้ทำประกันหลักกับบริษัทประกัน แล้วเสริมด้วยประกัน PA (อุบัติเหตุ) ค่ะ เอาไว้เผื่อเวลาเคลมประกันหลักไม่ครอบคลุมค่ะ เราใช้ AIA เป็นหลักแล้วใช้ ธนชาติ PA for child ก็เคลมได้ไม่มีปัญหา

ของบ้านนี้ใช้ AIA กันทั้งบ้านค่ะ เครมประกันบ่อยจ บริษัทออกเคมเปญฉีดวัคซีนฟรี แต่ที่จริงเค้าบวกเพิ่มไปในเบี้ยประกันที่เพิ่มแต่ละปีแล้วล่ะ

http://www.msmany.com/361136193632358536333609362636403586361636343614/pp1-margin-00px-00px-00px-00px-font-180px-db-ozone-x-color-000000-webkit-text-stroke-000000-spans1-font-kerning-none-2019-0-5