4 ตอบกลับ

VIP Member

คุณแม่จะดื่มน้ำอุ่นหรือน้ำเย็นก็ได้ เพราะไม่ได้ทำให้ปริมาณน้ำนมน้อยลงหรือมากขึ้น ขอให้ดื่มให้มากพอและดื่มแล้วคุณแม่มีความสุข แล้วจะส่งผลดีต่อการสร้างน้ำนมค่ะ ส่วนการประคบจะใช้ความร้อนที่พอดี ไม่ร้อนมากเกินไป และไม่ประคบด้วยแรงหนักเกินไป การประคบจะช่วยกระตุ้นการไหลเวียนเลือดให้ดีขึ้น ช่วยลดอาการบวม ลดอาการอักเสบของกล้ามเนื้อ ลดอาการปวดเมื่อยตามร่างกาย ลดอาการคัดตึงเต้านมค่ะ การทำหลังคลอดนิยมทำ 5-10 วันต่อเนื่อง

อยู่น้ำร้อนต้องเอาผ้าลองด้วยนะคะ ร้อนเกินจะตกเลือด ส่วนน้ำดื่มน้ำอุ่นค่ะ อาบก็น้ำอุ่นค่ะ อยู่ไฟ1เดือน หรือแค่7วันก็ได้ ห้ามสระผม นี่คือการอยู่ไฟเพื่อตัวเองค่ะ

จริงๆแล้ว ไม่ต้องทำเลยก็ได้ค่ะ หมอไม่ได้แนะนำให้ประคบหน้าท้องและดื่มน้ำร้อนเลย เพราะมีโอกาสทำให้ตกเลือดได้

แนะนำว่าให้เป็นน้ำอุ่นๆดีกว่านะคะถ้าน้ำร้อนเกินไปอาจตกเลือดได้ค่ะ