พาหะธารัสซีเมียน่ากลัวไหมค่ะ

แม่บ้านนี้ไปฝากครรภ์และตรวจเลือดปกติ ผลออกมาว่าเป็นพาหะธารัสซีเมีย คุณหมอเลยขอเจาะเลือดพ่อตรวจด้วยผลออกมาว่าพ่อก็เป็นพาหะธารัสซีเมียเหมือนกัน คุณหมอเลยขอเจาะเลือดพ่ออีกเพื่อตรวจเพิ่มเติมคิดว่าน่าจะตรวจแบบละเอียดเพื่อหาชนิด เท่ากับเราโดนเจาะ1ครั้ง สามีโดนเจาะไป2ครั้ง ผลรอบ2ของสามียังไม่ออก ตอนนี้กังวลและคิดมากมากกลัวว่าจะส่งผลอะไรบ้างถึงลูกหมอพูดน่ากลัวหมอพูดประมานว่าถ้ารู้เร็วจะได้ยุติการตั้งครรภ์ได้ทันคำนี้แม่ใจเสียมาก ไม่มีคำพูดใดๆกับหมอออกมาแบบงงๆ และหวังผลเลือดของพ่อจะเป็นไปในทางที่ดี #ท้องแรกคะ ใครเคยเจอสถานการณ์หรือสภาวะอะไรแบบนี้ไหมค่ะ

28 ตอบกลับ

ทานยาบำรุงเเละเลือกกินอาหารจำพวกตับเเละเนื้อเเดงค่ะ หากเป็นพาหะทั้งพ่อเเละเเม่ลูกสามารถเกิดมาเป็นทาลัสซีเมียได้ค่ะ หากพ่อปกติก็ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงอาจจะ50/50นะคะเรื่องเลือดเเต่เราบำรุงไว้ก็ดีค่ะ

Super Mum

น้องมีโอกาสเป็นค่ะ ต้องรอผลออกมาว่าถ้าเป็น เป็นชนิดไหน แต่พาหะไม่น่ากังวลเท่าเป็นโรคเลยนะคะ ในกรณีที่น้องแจ็คพ็อตเป็นชนิดรุนแรง หมอจะแนะนำให้ยุติการตั้งครรภ์ค่ะ ไม่ต้องกังวลค่ะแม่

VIP Member

เป็นพาหะทั้งพ่อและแม่เหมือนกันค่ะ แต่น้องก็มีอายุได้แค่23 wก็จากไป แม่ไม่ต้องดครียดค่ะึนไทยส่วรใหญ่เป็นพาหะธาบัสซีเมียเยอะ หลายครอบครัวลูกออกมาปกติและแข็งแรงดี

สู้ๆนะคะเราก็เป็นพาหะเหมือนกันต้องกินยาบำรุงเลือดตลอดตอนนี้ค่าเลือดปกติ​แล้วไม่น่ากลัวหลอกค่ะ​ แต่ของเราจะ ดีหน่อยที่พ่อเขาไม่เป็นอะไรเลยค่าเลือดดีมาก

เจอเหมือนกันคะแต่เจอที่พ่อคะ แม่ไม่เป็นพาหะแต่แม่เจอเลือดจาง ซีดคะ กังวลเหมือนกันคะตอนนี้อาทิตย์หน้าหมอนัดตรวจดาว์นซินโดรมอีกคะ เลยยิ่งเครียดคะตอนนี้

ของเราก็เป็นพาหะทั้งพ่อแม่ ตอนนี้หมอเจาะเลือดแม่ส่งไปตรวจที่ศิริราช อีกครั้ง อย่างละเอียดว่าเป็น ชนิดไหน ภาวนาให้ไม่ร้ายแรงนะค่ะ สงสารลูกจับใจ 😥

บ้านนี้ก็เป็นค่ะเป็นพาหะทั้งพ่อทั้งแม่เลยค่ะ รอหมอนัดตรวจ กลัวมากกลัวว่าจะเสียลูกไป บ้านนี้ก็ท้องแรกค่ะ ทั้งกลัวทั้งกังวล ทำอะไรไม่ถูกเลยค่ะ

ไม่น่ากลัวค่ะเรากับแฟนก็เป็น แต่ตอนนี้กินยาบำรุงที่หมอไห้มา เลือดเราปกติแล้วค่ะ ไม่อันตรายต่อลูกเลยค่ะ หมอบอกมาเอง ไม่ต้องคิดมากเลยค่ะ ✌💗

ความเสี่ยงของลูกมี 1/4 ที่จะเป็น ต้องตรวจว่าสายพันธุ์ร้ายแรงไหม ไม่ได้พูดให้กลัวหรือคิดมากนะคะแต่ถ้าไม่ปลอดภัยหมอคงแนะนำในขั้นต่อไปค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นพาหะทั้งพ่อและแม่ค่ะ แต่ผลตรวจออกมาไม่เป็นชนิดรุนแรงทั้งคู่ พยายามกินยาบำรุงที่หมอให้มานะคะแม่ สู้ๆค่ะ ✌🏻✌🏻