อยากสอบถามแม่ๆหลังคลอดค่ะ

แม่บ้านนี้หลังคลอดมารู้สึกว่ากลัวมากขึ้นมากถึงมากเลยค่ะกลัวผีบ้างทั้งๆที่ไม่รู้ว่าผีเป็นยังไงนะคะแต่ความคิดเราจินตนาการเองแล้วก็กลัวกลัวมากด้วยค่ะกลัวจนจะร้องทั้งที่ไม่ได้เจอแค่จินตนาการเองเวลากลางคืนออกไปกินข้าวคนเดียวในครัวก็คิดไปเองว่าจะมีคนมาทำร้ายมีผีอะไรประมาณนี้ค่ะแล้วก็กลัวมากเหมือนคนไม่มรสติเลยค่ะแต่ก่อนหน้าที่ท้องก็ไม่ได้กลัวแบบนี้นะคะแม่รู้สึกว่าตัวเองแปลกๆไปหลงลืมจำอะไรไม่ค่อยได้ทั่งๆที่พึ่งทำไปก็ลืมค่ะไม่รู้เกิดจากนอนน้อยรึป่าวแม่จิตตกมากค่ะ#ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

1 ตอบกลับ

ไม่ใช่ค่ะ คือเป็นภาวะหลังคลอดของแม่บางคน บางคนหวงลูกมากชอบคิดว่าจะมีคนมาทำร้ายลูก แย่งลูกเลยเกิดความระแวง ลองไปหาคลิปสัมภาษณ์ เจนนี่ เทียนฯ ฟังดูค่ะ แม่ก็คล้าย ๆ แบบนั้นแหละ ส่วนเรื่องขี้ลืมปกติค่ะ เราก็ลืม 🤣 ลืมจนแทบจะเป็นปลาทองอยู่ละ ความจำแย่มาก

ทำใจสบาย ๆ แม่ พยายามอย่าเครียด ทำอะไรก็ได้ที่รู้สึกว่าแฮปปี้ เดี๋ยวก็ดีขึ้นค่ะ สัก 2-3 เดือนฮอร์โมนก็เข้าที่ละก็จะดีขึ้นค่ะ