4 ตอบกลับ

เราพึ่งมาเลิกเต้าลูกได้ตอน 2 ขวบค่ะ ติดเต้ามาก ๆ เหมือนกัน เราให้ลูกเลิกมื้อดึกก่อน กลางวันให้คาบแค่ตอนนอน 1 ครั้ง วิธีที่เราทำคือ 1.ให้กินข้าวเย็นให้อิ่ม บอกด้วยว่าวันนี้ไม่มีจุ๊บเต้านะ ถ้าหิวต้องทนจนกว่าจะเช้านะ ดังนั้นกินให้อิ่มนะลูก 2.ป้อนนมกล่องก่อนนอน (เราให้ดูดหลอดค่ะ) แปรงฟัน ทำกิจกรรมก่อนนอน 3.20.30 ปิดไฟห้องให้มืดสนิท มืดสนิทเลยนะ 4.ไม่ให้เปิดเต้ากิน เราใช้วิธีหนีบชายเสื้อค่ะ ลูกร้องปล่อยไป นิ่ง เงียบ 5 นาทีค่อยพูดคุย ปลอบ กล่อม ถ้ายังร้องอยู่ปล่อยต่อ 10 นาทีปลอบ ถ้ายังร้องอีกก็ปล่อย 15 นาที 5.เราสลับปล่อยร้อง สลับอุ้มกล่อม วน ๆ กันไปค่ะ 6.เราหักดิบแบบไม่ให้กินเลย แต่หมอบอกถ้าไม่ไหวจริง ๆ ให้กินได้ไม่เป็นไร ค่อย ๆ ห่างเอาค่ะ คืนแรกเรากล่อมลูกนอน 1 ชม. ตื่นมางอแงขอคาบเต้า 5 รอบค่ะ ติดเต้ามานานมากเลยหนักค่ะกว่าจะเลิกได้เป็นเดือน

ขอบคุณค่ะ

บ้านนี้หักดิบค่ะ แม่ต้องใจแข็งด้วยค่ะ ทรมานแค่ 2-3 วันค่ะ เดี๋ยวน้องกิเลิกๆไปเองค่ะ

ขอบคุณค่ะแม่

ค่อยๆลดการให้เต้า แล้วดูดขวดมากขึ้นค่ะ อย่าไปหักดิบ

ขอบคุณค่ะ 🙏🏻🙏🏻🙏🏻

ลองนมกล่องเลยค่ะ

ตั้งใจให้กินนมกล่องเหมือนกันค่ะ แม่กังวลตอนกลางคืนค่ะ เพราะน้องคอยร้องตอดเต้าตลอดค่ะ😅